
MWAKA MMOJA WA MHE. RAIS 
SAMIA MADARAKANI

GABRIEL MALATA 
WAKILI MKUU WA SERIKALI

HONGERA

Email: info@osg.go.tzosg_tanzania www.osg.go.tzosgtanzania

ISSN 2820-2686 | Toleo Na. 3 | Octoba - Machi 2022

JARIDA LAJARIDA LA WAKILI MKUU



B
O

D
I 

YA
 U

H
AR

IR
I

2

Jarida la Wakili Mkuu

Mwenyekiti

Mhariri Mkuu

Mhariri wa Habari

Mhariri wa Habari

Wajumbe

Dkt. Boniphace Nalija Luhende

(Naibu Wakili Mkuu wa Serikali)

Innocent P.M. Mungy
(Mkuu wa Kitengo cha Habari na 

Mawasiliano)

Sarah Obby Mwakyusa

(Afisa Habari Mwandamizi)

Dennis Julius Buyekwa

(Afisa Habari)

Msanifu wa Jarida

Nyamhoni Robert Chacha

(Afisa TEHAMA)

George Nathaniel Mandepo

(Mkurugenzi wa Usuluhishi)

Kiuye Mbwana Shemakame

(Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Huduma za 
Maktaba na Utafiti)

Abubakar Amin Mrisha

(Mkurugenzi Msaidizi - Usimamizi wa 
Mashauri)



3

Wakati tunaadhimisha mwaka 
mmoja wa Uongozi wa 
Serikali ya Awamu ya Sita 

chini ya Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, Jarida la Wakili Mkuu 
wa Serikali linawapongeza watumishi 
wa OWMS kwa mafanikio makubwa 
ambayo wamechangia kwa Serikali ya 
Awamu ya Sita.
Jarida la Wakili Mkuu wa Serikali 
linatoa pongezi kwa Menejimenti 
na Watumishi wote kwa kazi nzuri 
waliofanya katika kutekeleza wajibu 
wake kwa Serikali na Taasisi zake. 
Tumetoa mchango mkubwa sana katika 
kufanikisha malengo ya Serikali.
Chini ya viongozi wetu wakuu, 
Mheshimiwa Gabriel Pascal Malata 
na Dkt. Boniphace Nalija Luhende, 
OWMS imeweza kuratibu, kusimamia 

Innocent P.M. Mungy
Mhariri Mkuu

Heko Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan Kwa Mwaka Mmoja wa 

Mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Sita

Tahariri ya Mhariri

na kuendesha mashauri yote ya Madai 
na Usuluhishi yaliyofunguliwa na 
Serikali au dhidi ya Serikali na Taasisi 
zake ndani na nje ya Nchi.Tulifanikiwa 
pia kuingilia kati na kuendesha mashauri 
yanayozihusu taasisi binafsi ambazo 
Serikali ina maslahi au kugusa mali za 
Umma kama inavyoonekana kwenye 
makala ya mafanikio ya OWMS ndani 
ya Jarida hili. 
Mafanikio tuliyoyapata yanatokana na 
Serikali ya awamu ya Sita kutuwezesha 
kwa hali na mali kufanya kazi yetu 
vizuri kwa kutupatia bajeti na maelekezo 
yaliyoiwezesha OWMS kutekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi. 
Tunampongeza kwa dhati kabisa 
Rais wetu mpendwa kwa mafanikio 
makubwa aliyopata katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa uongozi wake. Jarida 
la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
linamtakia Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan mafanikio zaidi katika 
kuliongoza Taifa letu Tanzania kwa 
ufanisi zaidi na kuyaboresha Maisha ya 
Watanzania. Mungu ambariki na kumpa 
afya njema na Maisha marefu.
Kazi inaendelea.
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Jarida la Wakili Mkuu

Toleo la tatu la Jarida la Wakili Mkuu 
wa Serikali ni maalumu kwa ajili ya 
kuadhimisha mwaka mmoja tangu 

kuingia madarakani Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa  
Samia Suluhu Hassan. Katika kipindi 
hiki cha mwaka mmoja, watanzania wote 
tumeshuhudia mabadiliko na mafaniko 
makubwa. 
Na sisi Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
tumekuwa mstari wa mbele kuunga 
mkono juhudi za Mheshimiwa Rais kwa 
kuhakikisha tunaiwakilisha vyema na kwa 
weledi mkubwa Serikali katika uratibu, 
usimamizi na uendeshaji, wa Mashauri ya 
Madai na Usuluhishi yaliyofunguliwa na au 
dhidi ya Serikali na Taasisi zake.
Kwa kuzingatia majukumu ya Ofisi yetu, 
toleo hili litajumuisha matukio yote muhimu 
yaliyofanyika katika kipindi cha mwaka 
mmoja tangu ya kuingia Madarakani kwa 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan. 

Matukio hayo yatagusa mafanikio katika 
uendeshaji wa mashauri na mafanikio ya 
kiutawala na kiutendaji tuliyopata kwenye 
kipindi hiki.
Miongoni mwa mafanikio makubwa 
tuliyopata ni kupata kibali cha kuanza 
ujenzi wa Makao Makuu ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali katika Mji wa Serikali 
Mtumba, Dodoma. Tayari tumepata 
mchoro pamoja na makadirio ya gharama 
za ujenzi (BOQ) wa Jengo la Ofisi Makao 
Makuu Dodoma ambapo kwa sasa Ofisi 
inaendelea kufuatilia upatikanaji wa fedha 
za ujenzi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu. 
Katika kipindi hiki pia tumepata vitendea 
kazi ikiwemo ununuzi wa magari mapya 
13, ajira mpya 26, kupandisha madaraja 
watumishi 59 na kufadhili mafunzo kwa 
watumishi ya muda mrefu na muda mfupi. 
Haya yote yamewezeshwa na awamu hii ya 
Sita na kwa hilo tunashukuru sana.
Mambo haya na mengine mengi yataakisiwa 
kwenye Jarida hili.
Naomba nimalizie kwa kuomba wasomaji 
wetu waendelee kutoa maoni kwa Bodi 
yetu ya Uhariri kwa ajili ya maboresho 
na maoni kuhusu Jarida hili. Kwa pamoja 
tutaweza kulifanya Jarida kutoa mchango 
chanya katika ukuaji wa sekta ya Sheria 
hapa nchini.
Nawatakia usomaji mwema wa toleo hili 
maalumu.
Asanteni.

Kutoka Kwenye Dawati 
la Mwenyekiti wa Bodi 

ya Uhariri

Dkt. Boniphace Luhende
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali
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Jarida la Wakili Mkuu

Mafanikio ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali Katika kipindi cha Mwaka Mmoja 

wa Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan

#Samia365
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
(OWMS) ilianzishwa kupitia Amri 
ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania iliyotangazwa 
tarehe 13 Februari, 2018 (Tangazo la Serikali 
Na. 50 la Mwaka 2018). Amri hiyo ilitolewa 
na Mhe. Rais kwa mujibu wa Ibara ya 36 
(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania 1977. 
Aidha, Amri hiyo ilitolewa kufuatia Amri ya 
Rais iliyotangazwa katika Gazeti la Serikali 
Na. 48 la Mwaka 2018 ya Marekebisho 
ya Muundo na Majukumu ya Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 2018. 
Amri hiyo Na. 48 ilianzisha Ofisi tatu 
ambazo ni Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali.
Kwa mujibu wa Tangazo la Serikali 
Na. 50 la Mwaka 2018, uanzishwaji 
wa OWMS ulilenga katika kuiwezesha 
Serikali kusimamia uendesha na uratibu wa 
karibu wa mashauri mbalimbali ya Madai 
na Usuluhishi ndani na nje ya nchi. Hii 

01#Samia365

inajumuisha kuiwakilisha Serikali katika 
Mahakama zote za ndani na nje ya nchi na 
Mabaraza ya Usuluhihisi wa Migogoro ya 
Kitaifa na Kimataifa.  
Lengo mahsusi la kuanzishwa kwa OWMS 
ilikuwa ni kuimarisha huduma za  uwakili 
kwa Serikali na Taasisi zake. OWMS ilipewa 
jukumu la Uratibu, Usimamizi, Ushauri 
na Uendeshaji wa Mashauri ya Madai na 
Usuluhishi kwa niaba ya Serikali na Taasisi 
zake ndani na nje ya Nchi. 

LENGO YA KUANZISHWA KWA 
OWMS
Lengo kuu la kuanzishwa kwa OWMS 
ni kuwa na Taasisi moja ya kiserikali 
inayowajibika na Uratibu, Usimamizi, 
Ushauri na Uendeshaji wa Mashauri yote 
ya Madai na Usuluhishi yanayofungulia na 
Serikali/Taasisi zake au dhidi ya Serikali/ 
Taasisi zake ndani na nje ya Nchi. Malengo 
mengine ni pamoja na Kujenga taasisi yenye 
uwezo wa kitaalamu ili iweze kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo.

MAFANIKIO YA OWMS KATIKA 
KIPINDI CHA AWAMU YA SITA.
Katika kipindi cha mwaka mmoja wa 
Uongozi wa Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan, yamekuwepo mafanikio makubwa 
yaliyopatikana. Katika kipindi cha Utawala 
wa Serikali ya Awamu ya Sita (Machi 
2021 hadi Machi, 2022) Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali iliongezewa bajeti yake 
kutoka Shilingi Bilioni 11.48  kwa Mwaka 
wa Fedha 2020/21 hadi Bilioni 12.13 kwa 
Mwaka wa Fedha 2021/22 ambayo ni sawa 
na ongezeko la asilimia 5.4. 
Kuongezeka kwa bajeti ya OWMS kwa 
Mwaka wa Fedha 2021/22 katika kipindi 
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cha uongozi wa Awamu 
ya Sita, kumepelekea Ofisi 
kufanya shughuli zake kwa 
ufanisi na kupata mafanikio 
yafuatayo;-

Kuiwakilisha Serikali 
Mahakamani na 

Mabaraza ya Usuluhishi  
Ofisi  ya Wakili Mkuu 
wa Serikali katika kipindi 
cha mwaka mmoja wa 
Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan imeendesha 
mashauri ya Madai 1,102 
na ya Usuluhishi 117. Hivyo 
kufanya jumla ya mashauri 
yaliyoendeshwa kwa kipindi 
cha mwaka mmoja kuwa 
1,219. Aidha, Mashauri ya 
Madai yaliyomalizika hadi 
Januari 2022 na Serikali 
kushinda ni 444 na Mashauri 
ya Usuluhishi  6 na hivyo 
kuokoa kiasi cha Shilingi 
Bilioni 236.6. 

Kuimarisha Mifumo ya 
Usimamizi wa Mashauri 

na Udhibiti wa Ubora
Katika kipindi cha Mwaka 
mmoja wa Uongozi wa 
Serikali ya Awamu ya 6, 
OWMS imeimarisha mfumo 
wa kukusanya takwimu za 
kesi, kufanya ufuatiliaji wa 
mienendo ya kesi na kupitia 
sheria zinazohusu kesi za 
Madai na Usuluhishi. Pia 
Ofisi imeweza kuandaa 

Miongozo ya kusimamia 
na kudhibiti viwango vya 
ubora vya Mawakili katika 
uendeshaji wa kesi.Vile 
vile, Ofisi imeweza kuandaa 
Mkataba wa Huduma kwa 
Mteja ambao ni Serikali na 
Taasisi nzake.

Mafunzo kwa Watumishi
Katika kipindi cha mwaka 
mmoja wa Serikali ya 
Awamu ya Sita, OWMS 
imewawezesha watumishi 
kupata mafunzo ya muda 
mfupi na muda mrefu kama 
ifuatavyo:-
•	 Mafunzo ya Shahada za 

Awali kwa watumishi 
watatu (3) na Shahada 
za Uzamili kwa 
watumishi tisa (9) na 
mafunzo ya muda mfupi 
kwa watumishi 92 wa 
kada mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na Mawakili, 
Makatibu Sheria, 
Madereva, Makatibu 
Muhtasi na Wahudumu 
yalitolewa;

•	 Mafunzo kwa Viongozi 
(Menejimenti) ili 
kuweza kuwakumbusha 
mambo ambayo 
wanapaswa kuyafanya 
na kuyaishi kama 
viongozi; 

•	 Mafunzo kwa Mawakili 
kuhusu masuala ya kesi 
za Usuluhishi;

•	 Mafunzo ya masuala 
yanayohusu Kesi za 
Madai kwa Mawakili 
takribani 500 kutoka 
OWMS, Wizara, 
TAMISEMI  na Taasisi 
mbalimbali za Serikali 
kama vile NSSF, TPA, 
NHC, NIDA, EPZA, 
UDSM, OUT, TIB 
TCRA, TPDC na PSSSF.

Ajira  na Ujazaji wa 
Nafasi za Watumishi 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora imeweza 
kujaza nafasi mbalimbali za 
uongozi. Ofisi ilipata vibali 
vya kuajiri watumishi 23 
wapya, Watumishi watatu (3) 
kwa nafasi ya ajira mbadala 
na mtumishi mmoja (1) 
wa kuhamia. Tayari Ofisi 
imeweza kujaza nafasi hizo 
na kufikia watumishi 159. 

Upandishwaji wa 
madaraja

Katika mwaka mmoja wa 
Uongozi wa Serikali ya 
Awamu ya Sita, Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
imeweza kukamilisha zoezi 
la upandishaji wa madaraja 
kwa watumishi ambao 
walibainika kuwa na sifa 
kwa kuzingatia maelekezo 
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yaliyotolewa na Serikali 
ambapo Watumishi 59 wenye 
sifa walipandishwa madaraja 
na watumishi wawili (2) 
walibadilishwa kada kutoka 
usaidizi wa Kumbukumbu 
na kuwa Wakili wa Serikali 
Daraja la II baada ya 
kujiendeleza.

Ununuzi wa Magari ya 
Ofisi

Katika kipindi cha mwaka 
mmoja, Ofisi imeweza 
kununua magari mapya 16 
na kufanya Ofisi kuwa na 
jumla ya magari 31. Hii 
ilitokana na Serikali ya 
Awamu ya Sita kuipatia Ofisi 
fedha kulingana na mahitaji 
ya Bajeti kama ambavyo 
tuliombwa.

Kuboresha Ushiriki wa 
Wadau na Uimarishwaji 

wa Taratibu pamoja 
na Miundombinu ya 

TEHAMA
Katika kipindi cha mwaka 
mmoja wa Rais Samia Suluhu 
Hassan, Ofisi imeweza 
kuandaa Mwongozo wa 
Mawasiliano ya OWMS na 
kuendelea kuboresha Tovuti 
ya Ofisi na kutoa majarida 
yanayoelezea shughuli za 
Ofisi ili kuitangaza Ofisi kwa 
wadau mbalimbali. Vilevile 
ofisi imeweza kununua vifaa 
vya mikutano kwa njia ya 

masafa ya video (Video 
Conference). 

Kufungua Ofisi za Mikoa 
Ofisi imefungua Ofisi 
katika Mikoa yote 16 yenye 
Masijala za Mahakama Kuu.
 
Kupunguza Maambukizi 

Mapya ya VVU, 
UKIMWI na Magonjwa 

yasiyoambukizwa na 
Kuboresha Huduma Kwa 

Waathirika.
Katika kutekeleza jukumu 
hili, Ofisi katika vipindi 
mbalimbali imeweza 
kuweka utaratibu na 
imekuwa inawakumbusha 
watumishi juu ya 
maambukizi ya VVU, 
UKIMWI na magojwa 
yasiyoambukizwa. Aidha, 
watumishi wameweza 
kupatiwa vifaa ya kujikinga 
na maambukizi ya VVU na 
UKIMWI.

Kufanya Ukaguzi wa 
Ndani, Kuandaa Taarifa 
za Fedha, na Kuboresha 

Mifumo ya Usimamizi wa 
Fedha.

Ofisi imeweza kuandaa 
taarifa mbalimbali 
zikiwemo; Taarifa ya Fedha 
ya Mwaka 2020/2021, 
Taarifa ya Manunuzi ya 
Mwaka 2020/2021, Taarifa 

ya Utekelezaji ya Mwaka 
2020/2021, Mpango Kazi wa 
Mwaka 2021/2022, Mpango 
wa Manunuzi wa Mwaka 
2021/2022 na Daftari la 
Viashiria Hatarishi. Aidha 
OWMS imefanya maandalizi 
ya Daftari la Kumbukumbu 
la Mali za Ofisi, Kufanya 
ukaguzi wa ndani na kutoa 
ushauri juu ya usimamizi 
wa mifumo ya udhibiti wa 
ndani na matumizi sahihi ya 
rasilimali. 
Ofisi imeweza kununua 
Kompyuta mpakato 68 na 
Kompyuta 35, hivyo kuwa na 
jumla ya Kompyuta mpakato 
76 na kompyuta za mezani 
146, seti mbili za vifaa 
vya kufanyia majadiliano 
na kuendesha Mashauri 
kimtandao tukiwa ofisini 
kwetu (Video Conference), 
Seva kwa ajili ya kuhifadhia 
taarifa mbalimbali za ofisi na 
vifaa mbalimbali kwa ajili ya 
uendeshaji wa ofisi. Vile vile, 
Ofisi imelipa stahili viongozi 
na watumishi kwa mujibu 
wa Sheria, hivyo hakuna 
madeni. 

Kuimarisha Utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa 
Kupambana na Rushwa 
na kupunguza matukio 
yatokanayo na rushwa

Katika kufikia lengo hili 
katika Uongozi wa Serikali 
ya Awamu ya Sita, Ofisi 
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Jarida la Wakili Mkuu
imeendelea kuimarisha 
utekelezaji wa mkakati 
wa kupambana na rushwa 
kwa kupunguza matukio 
yatokanayo na rushwa 
kwa kutolewa elimu kwa 
watumishi juu ya madhara 
ya rushwa na athari zake kwa 
jamii.	

Ujenzi wa Ofisi ya Makao 
Makuu ya OWMS 

Dodoma 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali katika kipindi 
cha Mwaka Mmoja wa 
Uongozi wa Mheshimiwa 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
Ofisi imeweza kuandaa na 
kupata mchoro, makadirio 
ya gharama za ujenzi (BOQ) 
wa Jengo la ofisi Makao 
Makuu Dodoma. OWMS 
imeweza pia kupata kibali 
cha kupatiwa fedha kutoka 
ofisi ya Waziri Mkuu. 
Kwa sasa ofisi inaendelea 
kukamilisha maelekezo ya 
Wizara ya Fedha ili tuweze 
kupatiwa fedha za ujenzi huo 
unaoanza

Ushiriki wa Watumishi 
Kwenye Maamuzi 

Katika dhana nzima ya 
Utawala Bora, OWMS 
imeweza kuwashirikisha 
watumishi katika maamuzi 
kupitia vikao mbalimbali 
vya Idara, Baraza la 

Wafanyakazi na Mkutano 
wa Wafanyakazi wote.

Kuwezesha Mifumo ya 
Udhibiti 

Ofisi pia katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa Uongozi 
wa Awamu ya Sita chini 
ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassa Ofisi imeweza 
kuboresha Mifumo ya 
Udhibiti wa Ndani na 
Usimamizi wa Rasimali za 
Ofisi.

Uandaaji wa Miongozo na 
Nyaraka za Uendeshaji 

wa Ofisi
Ofisi imeweza kuandaa 
miongozo na nyaraka 
mbalimbali za uendeshaji 
wa Ofisi ikiwa ni pamoja 
na  Mwongozo wa 
Mawasiliano, matoleo 
mawili ya jarida la OWMS, 
Mwongozo wa matumizi 
ya Maktaba, Sera ya 
TEHAMA, Mwongozo wa 
Ukaguzi wa ndani, Mkataba 
wa Huduma kwa Mteja na 
Mwongozo wa uendeshaji 
wa Ofisi.

Uandaaji wa Mpango 
Mkakati wa OWMS 
2021/22 – 2025/2026

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali katika kipindi cha 
mwaka mmoja uliopita, 
imeweza kuandaa Mpango 
Mkakati wa OWMS 2021/22 
– 2025/26 na Rejista ya 
Viashiria Hatarishi vya 
OWMS.

Kupatikana Hati Safi wa 
Hesabu za OWMS

Katika kipindi cha Uongozi 
wa Mwaka Mmoja wa 
Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya Mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan, Ofisi 
imeweza kufunga vitabu 
vya hesabu kwa Mwaka wa 
Fedha 2020/21 pamoja na 
kukamilisha ukaguzi wa 
vitabu hivyo kwa wakati. 
Aidha, ofisi imekuwa inapata 
hati safi katika kila mwaka 
tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 2018 hadi sasa.

CHANGAMOTO 
Pamoja na Mfanikio hayo 
ambayo OWMS imefanikiwa 
kuyapaya katika kipindi 
cha Mwaka mmoja wa 
Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, Ofisi pia 
ilikabiliwa na changamoto 
mbalimbali kama ifuatavyo:-
1.	 Upungufu wa Watumishi 

153 kwa mujibu wa 
Ikama iliyopo kwa sasa 
ambayo ina jumla ya 
Watumishi 312 lakini 
waliopo ni 159;
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2.	 Maslahi kwa watumishi wa Ofisi ya 
Wakili wa Serikali hayaendani na uzito 
wa majukumu ya Ofisi; 

3.	 Ufinyu wa bajeti (Budget ceiling) na; 
4.	 Kukosekana kwa Mawakili wenye stadi 

maalumu kwenye maeneo mtambuka 
(specilized skills). 

MIKAKATI YA KUKABILIANA NA 
CHANGAMOTO

Katika kukabiliana na changamoto kama 
zilivyoainishwa, Ofisi imendelea kuchukua 
hatua mbalimbali zikiwemo:-
1.	 Kuendelea kufanya majadiliano na 

Serikali ili kuomba kuongezewa wigo 
wa bajeti (ceiling) ili kuweza kutoa 
huduma stahiki na kuboresha mazingira 
ya kazi.

2.	 Kuomba Taasisi mbalimbali kuchangia 
katika kutatua baadhi ya changamoto;

3.	 Kuendelea kuwajengea uwezo Mawakili 
katika kuandaa utetezi na kuhakikisha 
kuwa tunawatumia Mawakili wa ndani 
kuendesha kesi zote za ndani na nje ya 
nchi pale ambapo sheria zinaruhusu 
kufanya hivyo.

HITIMISHO
Katika kuendelea kuunga Mkono jitihada 
za Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Uongozi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
itaendelea kutekeleza jukumu la Kuratibu, 
kusimamia na kuendesha mashauri kwa 
ufanisi na weledi kwa niaba ya Serikali na 
Taasisi zake ili kuhakikisha Pato la Taifa na 
Uchumi wa Nchi unaongezeka kwa kutetea 
na kulinda maslahi ya Serikali ipasavyo 
kokote kule, iwe ndani ya nchi au nje ya 
nchi.

Wakili Mkuu wa Serikali Gabriel Malata (kulia) na Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali Dkt Boniphace Luhende.
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi, 
alisema kuwa Serikali ina 

mpango wa kuanzisha mfumo wa kupima 
utendaji wa Mawakili wake ili kuhakikisha 
wanafikia malengo waliyojiwekea.
Dkt. Feleshi amezungumza hayo 
alipotembelea Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwa lengo kuona wanavyotekeleza 
majukumu yao na kujitambulisha kwa 
Menejimenti na watumishi. 
Dkt. Feleshi alisema kuwa mfumo huo 
wa kupima utendaji kazi kwa watumishi 
utaisaidia Serikali na Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kujua utendaji kazi wa kila 
Wakili wa Serikali  hatua itakayosaidia 
kuongeza kasi ya uendeshaji wa mashauri 
yanayoihusu Serikali na Taasisi zake 

Serikali Mbioni 
Kuanzisha 
Mfumo wa 
Kupima Utendaji 
Kazi wa 
Mawakili

Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
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katika mahakama na vyombo vingine vya 
uamuzi yakiwepo Mabaraza ya usuluhishi.
“Mipango yetu ni kuwa na Taasisi Bora 
ya kisheria katika kusimamia, kuratibu 
na kuendesha mashauri yote ya Madai na 
Usuluhishi yanayoihusu Serikali ndani na 
nje ya nchi”, alisema Dkt. Feleshi. 
Alisema, kupitia mfumo huo Serikali 
itapata nafasi nzuri ya kujua idadi na aina 
ya mashauri yanayoendeshwa na Wakili 
mmoja mmoja hivyo itasaidia kurahisisha 
ufuatiliaji wa mashauri kwa ukaribu, 
uendeshaji wa mashauri na kuhakikisha 
yanamalizika kwa wakati.
Aidha, amewataka Mawakili Waandamizi 
kuwasimamia na kuwajengea uwezo 
Mawakili wengine kwa lengo la 
kuhakikisha wanapata uzoefu wa kutosha ili 
waweze kusimamia vyema mashauri yote 
yanayoihisu Serikali.
Dkt. Feleshi amewasisitiza kuwa ni muhimu 
kwao kuendelea kuainisha changamoto 
mbalimbali wanazokutana nazo katika 
kusimamia na kutekeleza majukumu yao ya 
kila siku kwani kwa kufanya hivyo itaisaidia 
Serikali kupiga hatua katika uendeshaji wa 
mashauri yake kwa ufanisi zaidi.
Amewasihi watumishi kuendelea kufanya 
kazi kwa juhudi amani na mshikamano 
huku akiahidi kuchukua changamoto 
zinazowakabili na kwenda kuzifanyia 
kazi kwa lengo la kuboresha mazingira ya 
ufanyaji kazi kwa kila mtumishi na ofisi 
kwa ujumla.
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. 
Boniphace Nalija Luhende, amemshukuru 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 
kufanya ziara ofisini hapo na kusema 
kuwa Ofisi imejifunza mengi na itakwenda 
kufanyia kazi ushauri uliotolewa ikiwepo 

kuweka mfumo mzuri wa kupima utendaji 
kazi wa watumishi wa ofisi hiyo.
“Ofisi imeshaanza maboresho na sasa 
tunajaribu kuweka mfumo wa kujua 
viwango vya utendaji kazi wa watumishi 
kwa mfano kuwa na mfumo wa kuweza 
kujua mashauri yaliyopo katika ofisi na 
kujua wangapi wapo ofisi na wangapi 
hawapo na wanafanya nini ingawa bado 
hatujafikia huko”. Dkt Luhende
Ziara hii ni ya kwanza kwa kiongozi huyo 
tangu ateuliwe kushika wadhifa huo na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan tarehe 12 Septemba 
2021.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Dkt. 
Eliezer Mbuki Feleshi (kushoto) na Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali Dkt Boniphace 
Luhende wakielekea kuangalia shughuli 
zinazofanywa na Kitengo cha Masijala ya 

Sheria.
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yashiriki 
Kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Maadili na 

Haki za Binadamu

Baadhi ya Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza 
mgeni rasmi katika maadhimisho ya ya siku ya Maadili na Haki za 

Binadamu
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Serikali imesema Maadhimisho ya siku ya Maadili 
na Haki za Binadamu ni hatua iliyosaidia kuongeza 
mahusiano mazuri baina ya ofisi, na Wadau wake 
nchini kwa kuwa kusanyiko la Maadhimisho haya 
kwa pamoja linawakutanisha watoa huduma na 
wapokea huduma yaani Watumishi wa Umma na 
wananchi.

Hayo yamesemwa na Mgeni Rasmi 
wa Maadhimisho ya mwaka 2022, 
Naibu Waziri Wizara ya Katiba 

na Sheria Mhe. Geofrey Mizengo Pinda 
alipokuwa akifungua maadhimisho katika 
viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es 
Salaam ambapo Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ikiwa mdau muhimu wa masuala ya 
Maadili, Haki za Binadamu na Utawala bora 
ilishiriki.
Mhe Pinda alisema kuwa dhima ya 
Maadhimisho haya ni muhimu kwa ustawi 
wa jamii na nchi yetu kwa ujumla kwa 
kuwa kusanyiko la pamoja linawakutanisha 
watoa huduma na wapokea huduma yaani 
Watumishi wa Umma na wananchi.
Alisema utaratibu huu ni mzuri kwa kuwa 
unasaidia kuzileta pamoja pande mbili 

muhimu zinazo tegemeana yaani wananchi 
na Watumishi wa Umma katika kujenga 
Taifa letu kwa kusisitiza kuwa suala hili 
linatamkwa wazi katika Ibara ya 8 (1) ((b) 
na (d)) na Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania inayozungumzia haki za jamii 
na lengo la Serikali ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha ustawi wa wananchi kuwa 
Serikali inawajibika kwa wananchi na 
kwamba wananchi wana haki ya kushiriki 
katika shughuli za Serikali yao.
Alisema kuwa kufanya hivi kunaonyesha 
jinsi gani Serikali yetu inatambua umuhimu 
wa ushirikishwaji wa Umma katika masuala 
ya kitaifa ndio maana kusanyiko hili 
Pamoja na kujumuisha wananchi lakini pia 
limehudhuriwa na wawakilishi wa mataifa 
mbalimbali, Umoja wa Mataifa na sote 
tumesikia uzingatiaji wa Haki za Binadamu 
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katika nchi yetu kupitia hotuba mbalimbali 
zilizotolewa.
“Sina shaka kwa Viongozi na Wananchi 
tuliopo hapa sote kwa ujumla tutazingatia 
yote yaliyoambatana na matamko haya 
hivyo tutakuwa chachu ya kuimarisha 
Haki za binadamu na Mapambano dhidi ya 
Rushwa katika jamii”.  Alisema Mhe. Pinda.
Mheshimiwa Pinda alisema kuwa kwa 
kutambua umuhimu uliopo na kuzingatia 
uwezo wa haki hizi ndio sababu ilifikia 
uamuzi wa kuzifanya haki za Binadamu 
kuwa sehemu ya katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kama ilivyoainishwa 
katika sehemu ya 3 ya Katiba kuanzia ibara 
ya 12 hadi 24, hivyo ni muhimu wananchi 
wote tukafahamu haki na wajibu wetu kwani 
hakuna haki bila wajibu.
“Wajibu wetu kama raia umefafanuliwa 
katika ibara ya 25 na 28 ya Katiba yetu 
hivyo ni vyema kila mmoja wetu akasoma 
na kuzingatia haya kwa ustawi wa taifa 
letu”. Alisema Mhe. Pinda.
Aidha Mhe. Pinda alitumia Maadhimisho 
kuwaasa Watumishi wa Umma na Wananchi 

walioshiriki kuepuka vitendo vya rushwa na 
kuzingatia Haki za Binadamu katika kutoa 
huduma kwa Umma huku wakitambua 
kuwa wote tunatekeleza majukumu yetu 
kwa niaba ya Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa mujibu wa Ibara ya 35 
ya Katiba inayosema mtumishi akitoa 
na kupokea rushwa au akikiuka Haki za 
binadamu ni fedheha kwa Serikali hivyo 
mtumishi huyo hastahili kuendelea na 
utumishi wake.
Naibu Waziri alisistiza kuwa kila mwananchi 
kwa nafasi yake atekeleze wajibu wake kwa 
kutotoa wala kupokea rushwa kwani kutoa 
na kupokea rushwa yote ni makosa kwa 
kufanya hivyo itatusaidia sana kupunguza 
vitendo vya rushwa nchini.
Aliwataka wananchi hao kuwa mstari 
wa mbele kutoa Taarifa kuhusu vitendo 
vinavyohusiana na rushwa ili wote waweze 
kushiriki katika kutekeleza mkakati wa 
Taifa dhidi ya rushwa uliolenga kukomesha 
vitendo vya rushwa nchini
“Kama ambavyo mara nyingi tumemsikia 
Mhe. Rais wetu akizungumza kwa hisia sana 

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Geofrey Mizengo (mwenye shati 
la bluu) akiteta jambo na Kamishna wa TAKUKURU ACP Salum Hamdun 

katika maadhimisho ya siku ya Maadili na Haki za Binadamu
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dhidi ya vitendo vya rushwa nchini nawasihi 
wananchi wote tumuunge mkono Rais wetu 
Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa nguvu zetu 
zote kuhakikisha malengo ya kupambana na 
vitendo vya rushwa yanafikiwa” Mhe Pinda.
Aidha, Mhe Pinda amewataka wananchi 

kujikinga na ugonjwa wa UVIKO 19 kwa 
sababu ni janga ambalo halichagui nchi, mtu 
wala umri, hivyo amewaomba wananchi 
kuungana na Serikali katika kupambana 
na janga hilo kwa kuendelea kuwasikiliza 
wataalamu wa afya nchini pamoja na 
kuchukua tahadhari kwa kupata chanjo 
inayoendelea kutolewa nchi nzima.
Ametoa wito kuhusu wananchi kujitokeza 
kwenye zoezi la sensa linalotarajiwa 
kufanyika baadae mwaka huu. Amewasihi 
wananchi wote kujitokeza na kushiriki 
kikamilifu katika zoezi hilo kwa kuwa 
sensa ni zoezi muhimu sana kwa mipango 

endelevu ya Taifa letu, hivyo ameomba kila 
mwananchi amtaarifu mwenzake huku wote 
tukiwasikiliza viongozi na watoa elimu 
ikiwemo kujipatia taarifa sahihi kuhusu 
zoezi la sensa.
Naye Mwenyekiti wa Sekretariati ya 

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Geofrey Mizengo (katikati) 
akiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa Taasisi mbambali katika 

maadhimisho ya siku ya Maadili na Haki za Binadamu 

Maadili na Haki za Binadamu Jaji wa 
Rufani Sivangilwa Mwangesi alisema 
kuwa umuhimu wa Maadhimisho haya 
ni kuendelea kuwakumbusha wananchi 
ushirikishwaji wa Umma katika masuala ya 
kitaifa
Maadhimisho ya Siku ya Maadili na Haki 
za Binadamu kitaifa mwaka huu yalifanyika 
katika Viwanja vya Mnazi mmoja Jijini 
Dar es Salaam ambapo kauli mbiu ya 
maadhimisho  ilikuwa ni “Zingatia Maadili, 
Piga Vita Rushwa, Heshimu Haki za 
Binadamu ili kuimarisha Utawala Bora”.
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Tanzania bado Inaheshimu na 
Kutekeleza Makubaliano ya 

Mahakama ya Afrika ya Haki za 
Binadamu na Watu

Serikali ya Tanzania imeendelea kuchukua hatua mbalimbali 
zinazolenga kutekeleza baadhi ya maamuzi ya Mahakama ya Afrika 
ya Haki za Binadamu na Watu (AfCHPR) kwa kutunga sera na sheria 
za kanuni zinazoendana na mahakama ya Afrika. 

Naibu Wakili Mkuu Dkt. Boniphace 
Luhende alisema hayo Jijini Dar es 
Salaam alipokuwa akiwasilisha uzoefu 

wake katika mkutano uliowakutanisha maofisa 
wa ngazi za juu wa Mahakama kutoka nchi 
mbalimbali za Afrika kujadili utekelezaji wa 
maamuzi ya Mahakama.
Dkt. Luhende aliwaambia washiriki wa 
Mkutano huo kuwa pamoja na kwamba Mwaka 
2019 Tanzania iliondoa Azimio lake chini ya 
kifungu cha 34(6) cha Itifaki ya Mkataba wa 
Mahakama ya Afrika wa Haki za Binadamu 
na Watu kinachowaruhusu watu binafsi na 
mashirika yasiyo ya kiserikali kuishtaki katika 
Mahakama hiyo, bado ina idadi kubwa ya 
kesi katika Mahakama na kujiondoa kwake 
hakujaathiri kesi zinazoendelea.
Alisema kwamba licha ya kujitoa, Tanzania 
bado inashikamana na Mahakama ya Afrika 
ambapo Tanzania inafungwa na Kifungu cha 30 
cha Itifaki ya kuanzishwa kwa Mahakama ya 
Afrika ambayo inaweka wajibu wa Utekelezaji 
wa hukumu za Mahakama.
Dkt. Luhende alisema kuna maombi karibu 
156 dhidi ya Tanzani katika Mahakama ya 
Afrika  na sababu hiyo Tanzania inakabiliwa na 

Dkt. Boniphace N. Luhende
Naibu Wakili  Mkuu wa Serikali
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maamuzi kadhaa ya Mahakama 
ambayo yanaweza kuhitaji 
utekelezaji katika mfumo wetu 
wa ndani. 
Naibu Wakil i  Mkuu wa 
Serikali alieleza kuwa moja 
ya changamoto inayoikabili 
Tanzania katika utekelezaji 
wa uamuzi wa mahakama,  ni 
pamoja na kutokuwepo kwa 
taratibu mahususi za utekelezaji 
wa hukumu za Mahakama ya 
Afrika , nchini.
“Hata katika kukosekana 
kwa taratibu za utekelezaji, 
Tanzania imechukua hatua 
mbalimbali kutekeleza baadhi 
ya maamuzi ya Mahakama ya 
Afrika kwa kutunga kanuni, 
sera na sheria. Moja ya mifano 
bora ya utekelezaji huo ni 
kutunga Sheria ya Msaada wa 
Kisheria namba 1 ya mwaka 
2017” alisema Dkt. Luhende.
Alisema sheria hiyo ilitungwa 
ili kutoa msaada na kuratibu 
mashart i  ya huduma ya 
msaada wa kisheria kwa watu 
wasiojiweza. Alisema kabla 
ya kutungwa kwa Sheria ya 
Msaada wa Kisheria, huduma 
hizo zilikuwa kwa watu 
wanaokabiliwa na makosa 
Makubwa (Capital Offences) 
kama mauaji na uhaini.
Dkt. Luhende alisema kuwa 
katika Maombi Namba 027 
ya mwaka 2015 kat i  ya 
Minani Evarist na Mohamed 
Abubakar dhidi ya Tanzania, 
ilibainika kuwa ni ukiukwaji 

wa haki ya kusikilizwa kama 
ilivyoainishwa katika Kifungu 
cha 7(1)(c) cha Mkataba wa 
Afrika kwa kushindwa kutoa 
msaada wa bure wa kisheria.
“Kwa maoni yetu kutungwa 
kwa Sheria ya Msaada wa 
Kisheria kumetokana na  
maamuzi ya Mahakama ya 
Afrika. Kwa kupitishwa kwa 
sheria, wigo wa matumizi ya 
msaada huo umepanuliwa 
kwa kesi zote za jinai na 
madai na kujumuisha vifungu 
mahususi kwa watoto walio 
katika mgogoro na sheria’ 
Alisema.
Kupitia  watoa Msaada wa 
Kisheria walioidhinishwa, 
mtu asiyejiweza ambaye 
ameshtakiwa kwa j inai 
anaweza kupewa msaada 
wa kisheria kwa kufuata 
utekelezaji wa uamuzi wa 
usaidizi wa kisheria kwa wale 
wanaohitaji katika kila kosa 
la jinai.
Naibu Wakili Mkuu pia 
a l i t a j a  ha tua  ny ing ine 
iliyochukuliwa na Serikali 
kuwa ni kuanzishwa kwa 
taratibu za makubaliano katika 
mashauri ya  jinai kupitia 
marekebisho ya kifungu 
cha 194 A cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai Sura. 20, [R.E 2019] ili 
kuongeza kasi ya mashauri 
na kupunguza idadi ya kesi 
zinazoendelea. 
Serikali, kwa nia ya kuongeza 

kas i  ya  us ik i l izwaj i  na 
kupunguza mlundikano wa 
kesi, ilianzisha mashauriano 
katika Kifungu cha 194A cha 
Sheria ya Mwenendo Alisema 
vifungu kama hivyo vinaeleza 
kwamba wahusika katika kesi 
wanaweza kuingia katika 
makubaliano ya kujadiliana 
ambayo yanaweza kusababisha, 
kuondolewa kwa mashtaka 
Mtuhumiwa kwa kul ipa 
fidia. Mpango huu unawiana 
na falsafa ya Mahakama ya 
Afrika inayosisitiza haja ya 
kuharakisha kesi za jinai.
Dkt. Luhende aliendelea 
kusema kuwa Serikali pia 
imeanzisha  Huduma za 
Mahakama inayotembea 
(Mobile Court Services) 
kwa madhumuni ya kuleta 
huduma karibu na watu na 
kuimarisha upatikanaji wa 
Haki kwa wakati. Mahakama 
zinazotembea zinatumika  
kama  Mahakama ya Mwanzo 
na Wilaya, tofauti pekee 
ni kuhamishika. Hatua hii 
inaendana zaidi na maamuzi 
ya Mahakama za Afrika 
zinazosisitiza kuwa haki 
inayocheleweshwa ni haki 
iliyonyimwa.
Al i sema  kuwa Ser ika l i 
inaendelea na juhudi za 
kuimarisha mifumo yake ya 
utoaji haki ya ndani na imeanza 
zoezi la uundaji shirikishi wa 
kuchambua mlolongo mzima 
katika usimamizi wa haki za 
jinai.
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Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. 
George Simbachawene (Mb) 
ametembelea Ofisi ya Wakili Mkuu 

wa Serikali kwa lengo la kujitambulisha kuona 
namna ambavyo Ofisi imekuwa ikitekeleza 
majukumu yake ya kila siku.
Akizungumza na viongozi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Mhe. Simbachawene 
amepongeza mafanikio makubwa yaliyopatikana 
ndani ya muda mfupi tangu kuanzishwa kwake, 
ikiwa ni pamoja na kuokoa Kiasi kikubwa 
cha fedha ndani ya muda mfupi wa Uongozi 
wa Serikali ya Awamu ya sita. 
Mhe. Simbachawene ameahidi kushirikiana 
na viongozi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali katika kuwasemea watumishi wa 
Ofisi ili waweze kuboreshewa maslahi yao 
kwa kuzingatia ukweli kuwa kazi inayofanywa 
na watumishi ni kubwa na ya kizalendo 

Waziri Simbachawene Atembelea Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali

hivyo inahitaji kupongezwa na kila mpenda 
maendeleo.
Mhe. Simbachawene ameongeza kuwa 
ameshangazwa na utendaji wa ofisi licha ya 
kuwa haina muda mrefu tangu kuanzishwa 
kwake lakini imefanya mambo makubwa 
ambayo yamevunja rekodi ya kiutendaji na 
kuwasihi watumishi wa OWMS kuendelea 
kufanya kazi kwa bidi. 
Alisema amefurahishwa na taarifa iliyotolewa 
na Wakili Mkuu Serikali ya kuwa ndani ya 
muda mfupi Ofisi imefanikiwa kuokoa kiasi 
kikubwa cha fedha ambacho kitaisaidia Serikali 
katika kuendelea kutekeleza miradi mikubwa 
ya maendeleo kwa manufaa makubwa ya 
taifa hili.
Mhe. Simbachawene alisema kuwa moja 
ya miradi ni bwawa la kufua umeme la 
Mwalimu Nyerere litakalokuwa na uwezo 

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. George Simbachawene akikagua 
Maktaba ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali jijini Dar es Salaam
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wa kuzalisha megawati 2115, reli ya kisasa 
(SGR), vituo vya afya nchi nzima, daraja la 
Magufuli linalojengwa ziwa Victoria, pamoja 
miradi mbalimbali ya barabara itakayosaidia 
kuiunganisha nchi nzima kwa mtandao wa 
lami.
Mhe. Waziri ameipongeza Ofisi ya Wakili 
Mkuu kwa uamuzi wake wa kutumia mifumo 
hasa katika uendeshaji na uratibu wa mashauri 
hatua ambayo imesaidia kuongeza ufanisi 
zaidi katika utekelezaji wa mashauri kote 
nchini.
“Yako mambo ambayo yamenivutia sana 
moja wapo ni mfumo wa uendeshaji na 
uratibu wa mashauri ya Serikali ndani ya 
ofisi hii, kwa kweli mfumo ule ni wazi, una 
kila aina ya sifa na kuwa mfumo wa hadhi 
ya kiwango cha mtetezi mkuu wa Serikali”, 
alisema Mhe. Simbachawene.
Aidha Mhe. Waziri ameahidi kuendelea 
kuwekeza zaidi katika matumizi ya mifumo 
kwa Taasisi zilizoko chini yake kwa kuwa 
mifumo ile ndio itakayoenda kurahisha 
kuhakikisha tunafanya vizuri katika mashauri 
yote yanayoendeshwa na Serikali.
Akisoma taarifa ya Utekelezaji wa OWMS 
mbele ya Waziri wa Katiba na Sheria, Wakili 
Mkuu wa Serikali Gabriel Malata alisema 
kuwa ndani ya mwaka mmoja wa uongozi 
wa awamu ya sita chini ya uongozi wa Mhe. 

Waziri wa Katiba na 
Sheria Mhe. George 
B. Simbachawene 

(wa kwanza kushoto) 
akipokea maelezo ya 
Mkurugenzi Msaidizi 

Madai ya Ndani 
Deudatus Nyoni wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu 

wa Serikali

Rais Samia Suluhu Hassan alisema kuwa 
Ofisi yake imefanikiwa kuokoa kiasi cha 
shilingi Bilioni 236.6.
Ameeleza kuwa kiasi kilichookolewa ni 
fedha ambazo zingelipwa endapo Serikali 
ingeshindwa katika mashauri mbalimbali 
yaliyomalizika katika Mahakama ndani na nje 
ya nchi ambapo sasa fedha hizo zitaelekezwa 
katika kutekeleza shughuli mbalimbali za 
maendeleo nchini.
Mhe. Malata amemshukuru Mhe. Waziri 
kwa kutembeleza Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali huku akimuahidi kuendelea 
kutekeleza majukumu yake kwa ufasaha hatua 
itakayosaidia kuiletea maendeleo nchi yetu.
Wakili Mkuu wa Serikali ameeleza kuwa 
jukumu kubwa la Ofisi yake ni Kuendesha, 
kusimamia na kuratibu Mashauri ya Madai 
na Usuluhishi yanayofunguliwa dhidi ya 
Serikali au Serikali katika Mahakama ndani na 
nje ya nchi ikiwamo kuingilia kati mashauri 
yanayofunguliwa dhidi ya Taasisi binafsi 
zenye maslahi ya Serikali.
Katika Ziara ya siku moja Mhe. Simbachawene 
aliongozana na Viongozi waandamizi wa 
Wizara, akiwemo Katibu Mkuu Wizara 
Katiba na Sheria Mary Makondo, Naibu 
Katibu Mkuu Dkt. Khatibu Kazungu na 
Mkurugenzi Idara ya Haki za Binadamu Bi. 
Nkasori Sarakikya.
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Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahim Hamis 
Juma, amezindua Juzuu ya Taarifa ya Sheria 
za Tanzania kutoka Mwaka 2007 hadi 2020 

zinazojumuisha maamuzi ya Mahakama Kuu Tanzania 
Bara na Visiwani pamoja na Mahakama ya Rufani.
Uzunduzi wa Juzuu hizo umeenda pamoja na uzinduzi 
wa Faharisi (Index) ya Sheria Mama na Sheria ndogo 
za kuanzia Mwaka 1961 mpaka mwaka 2020, vyote 
vikiwa katika mfumo wa nakala laini na ngumu, hatua 
ambayo imelenga kuwasaidia maafisa wa Mahakama 
na Wadau kutumia vitabu hivyo vya sheria katika 
kusimamia utoaji haki nchini.
Sambamba na tukio hilo Mhe. Jaji Mkuu amezindua 

Mheshimiwa 

Jaji Mkuu 

Azindua  

Juzuu za  

Taarifa  ya 

Sheria. 

Mhe. Prof. Ibrahim 
Hamis Juma

Jaji Mkuu wa Tanzania
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mfumo mpya wa kielektroniki kwa ajili ya kusajili, kutunza 
kumbukumbu na kuratibu leseni za Mawakili, (e-Wakili 
Management System) mara baada ya mfumo uliokuwa 
unatumika awali kuwa na changamoto kadhaa zilizopelekea 
zoezi hilo kutofanyika kwa ufanisi. 
Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Jaji Mkuu Prof. Juma 
alisema kuwa hii ni mara ya tatu kwa machapisho kutolewa na 
Mahakama ya Tanzania ambapo Chapisho la kwanza lilikuwa 
kati mwaka 1980 hadi 1996 huku chapisho la pili lilikuwa 
kati ya mwaka 1997 hadi 2006. Alisema kuwa uamuzi wa 
mashauri mengi katika chapisho la tatu utaonekana kuwa 
ni wa Mahakama ya Rufani ikiwa ni muendelezo wa kutoa 

Jaji Mkuu wa Tanzania Mhe. Profesa Ibrahim Hamisi (katikati) akikata 
utepe kuashiria uzinduzi wa Juzuu ya taarifa za Mahakama

nakala nyingine za uamuzi wa 
Mahakama Kuu Tanzania bara 
na Visiwani kwa  kila mwaka 
husika kuwa na chapisho la pili.
Prof. Juma alieleza kuwa 
machapisho ya mwanzo kabla 
ya uhuru yalianza Mwaka 1921 
wakati Mahakama Kuu ya 
Tanganyika inaanza shughuli 
zake tarehe 3 Januari, 1921 
ambapo maamuzi katika 
mashauri mengi kwa kipindi 
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hicho yalitolewa taarifa kati 
ya mwaka 1921 mpaka 1952 
ambayo yaliitwa (Tanganyika 
Territory Law Reports), hii 
ikiwa ni chapisho la kwanza.
Kwa mujibu wa Jaji Mkuu 
Prof. Ibrahimu Hamis Juma 
mwaka 1953 mpaka 1957 
kulikuwa na chapisho la pili 
na baadae kuwa na chapisho la 
tatu mwaka 1958 mpaka 1966. 
Alisema kuwa katika mwaka 
1967 mpaka mwaka 1972 

machapisho ya makusanyiko 
ya uamuzi wa Mahakama Kuu 
yalitolewa (High Court Digests 
1967 mpaka1972) na mwaka 

1973 mpaka mwaka 1979 
taarifa za juzuu zilitolewa 
(The Law Reports of Tanzania 
1973-1979) kupitia Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam.
Mhe. Prof. Juma ameendelea 
kueleza kuwa baadae kuanzia 
mwaka 1980, Bodi ya Uhariri 
wa Juzuu ya Taarifa za 
Sheria ilibadilika na kuwa 
na uenyekiti kupitia Jaji 
wa Mahakama Kuu, Mhe. 
Barnabas Samatta na kuanzia 

kipindi hicho Mahakama ya 
Tanzania iliendelea na shughuli 
za uchapaji wa machapisho 
yote.

Aidha Mhe. Jaji Mkuu ametoa 
pongezi na shukrani za dhati 
kwa Serikali ya Tanzania chini 
ya uongozi wa Rais Mhe. Samia 
Suluhu Hassan na Benki ya 
Dunia kwa kuendelea kutoa 
ufadhili kwa Mahakama ya 
Tanzania kwa kuwezesha na 
kufanikisha matoleo  haya ya 
vitabu hivi vya kisheria kwa 
miaka yote hii na  Faharisi  
za Sheria Mama na Sheria 
ndogo za kuanzia Mwaka 1961 

mpaka 2020, vyote vikiwa 
katika mfumo wa nakala laini 
na nakala ngumu. 
“hawa wamekuwa wadau 

Jaji Mkuu wa Mahakama ya Tanzania Mhe. Prof Ibrahimu Hamis Juma 
(katikati) akionyesha  moja ya vitabu vya Juzuu za taarifa za sheria za 

Tanzania
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wakubwa wa utoaji haki 
katika mashauri ya ngazi zote 
za Mahakama na wamekuwa 
wanasaidia Mahakama ya 
Tanzania katika mambo 
mbalimbali yanayohusu 
utekelezaji wa utoaji haki,” 
alisema Jaji Mkuu.
Jaji Mkuu ameahidi  kuwa 
Mahakama i taendelea 
kuimarisha upatikanaji wa 
nakala za maamuzi kwa miaka 
ya nyuma kuanzia mwaka 
1980 mpaka Mwaka 2006. 
Aidha ameomba Mahakama 
kupitia Idara ya Menejimenti 
ya Mashauri na Kitengo cha 
Maktaba kuendeleza utaratibu 
huo wa kuandaa Faharisi ya 
Sheria Mama na Sheria ndogo 
kuanzia  mwaka 2021 na 
kuendelea.
Naye , Jaji kiongozi wa 

Mahakama ya Tanzania, Mhe, 
Mustapher Siyani ameeleza  
kuwa Juzuu za Taarifa 
yaa Sheria hizi ni nyenzo 
muhimu za kazi kwa kila 
mwanataaluma ya sheria nchini 
kwa kuwa  kutokana na taarifa 
hizo maamuzi mbalimbali 
ya mashauri yanayoakisi 
msimamo  wa sheria katika 
nchi yetu yatapatikana.
Vilevile mesema kuwa taarifa 
hizo zitawasaidia wananchi 
na Mawakili wanaofika 
mahakamani kila siku 
kutafuta haki kujua misimamo 
mbalimbali ya kisheria kupitia 
uamuzi ya Mahakama za juu. 
Akizungumza katika hafla 
hiyo, Naibu Mratibu wa Bodi 
ya Uhariri wa Majuzuu ya 
Taarifa za Sheria Tanzania, 
Mhe Kifungo Mrisho alisema 

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Geofrey Mizengo akipokea maelezo ya 
shughuli mbalimbali zinazofanywa na OWMS kutoka kwa Mkurugenzi Msaidizi 
Usimamizi wa Mashauri Bw. Abubakar.

kuwa kabla ya kuwepo kwa 
machapisho hayo  kumekuwepo 
na mchakato mrefu, ikiwemo 
kuingia katika Mahakama 
Mtandao na masuala ya 
TEHAMA ili kuwezesha kupata 
uamuzi  wa mashauri mengi 
ya Mahakama Kuu Tanzania 
Bara na Visiwani sambamba 
na Mahakama ya Rufani, hatua 
ambayo imewezesha upatikanaji 
wa  taarifa zote kuanzia mwaka 
2007 mpaka 2020. 
Uzinduzi wa Juzuu hizo 
umefanyika tarehe 24 Januari, 
2022 katika Viwanja vya 
Nyerere Square vilivyopo 
katikati ya Jijini la Dodoma 
na kuhudhuriwa na watumishi 
pamoja na Viongozi mbalimbali 
wa Serikali wakiongozwa na 
Jaji Mkuu wa Tanzania Prof. 
Ibrahim Hamis Juma.
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Tuishi Katika Falsafa ya 
Kuboresha Utendaji Katika 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali

Katika kuboresha utendaji kazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali, Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali imekuwa ikiandaa mafunzo ambayo yamesaidia 
kukutanisha watumishi wote kwa ajili ya kuongeza, kuboresha na 

kuimarisha utendaji ndani ya ofisi ya Wakili Mkuu.

Paul Nanai Kuyi
Afisa Ununuzi
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Miongoni mwa mafunzo 
yaliyowahi kuandaliwa na 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ni pamoja na mafunzo 
kuhusu kutambua na kubainisha 
viashiria hatarishi (risk 
management) na upimaji wa 
utendaji kazi kwa watumishi 
wa Umma (OPRAS) ambayo 
kwa kiasi kikubwa yamesaidia 
kuongeza ufanisi katika utendaji 
wa kila siku hatua iliyopelekea 
kutimiza masharti na taratibu 
za kitendaji wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali (compliance).
Kwa kutambua umuhimu wa 
mafunzo haya ofisi kupitia Idara 
ya Utawala na Rasilimali Watu 
iliandaa mafunzo ya utendaji 
na uendeshaji wa shughili za 
Ofisi ya Wakili Mkuuu wa 
Serikali mafunzo yaliyofanyika 
katika Ukumbi wa mikutano 
wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI) uliopo Kibaha Mkoani 
Pwani. Mimi ni mmoja wa 
waliohudhuria mafunzo hay 
ana niliona kuna umuhimu wa 
kuwashirikisha wengine kwa 
kuandika Makala hii.
Kupitia hotuba Naibu Wakili 
Mkuu wa Serikali  Dkt 
Boniphace Luhende aliyoitoa 
wakati akifungua mafunzo Dk. 
Luhende alisisitiza pamoja 
na mambo mengine, juu 
ya umuhimu wa kuendelea 
kutekeleza majukumu kwa 
kufuata Sheria taratibu 
na kanuni za utumishi wa 
umma katika kuhakikisha 

changamoto za masuala 
mbalimbali zinazoihusu ofisi 
yetu zinapatiwa ufumbuzi.
Pamoja na mambo mengine, 
Mh. Dk. Luhende aligusia 
mambo muhimu matano (5) 
ambayo tunapaswa kuyaishi 
kama watumishi kwa ajili 
ya kuleta mabadiliko na 
kuboresha utendaji wetu wa 
kazi huku akiwasihi watumishi 
waliohudhuria mafunzo hayo 
kuwa mambo haya tuyafanye 
kuwa falsafa ya utendaji 
wetu una kuyaainisha kama 
ifuatavyo. 
Mosi, ni kuwa na mipango, 
Watumishi wengi hawana 
mipango. Bila ya kuwa na 
mipango inakosa uelekeo na 
mwisho tunapotea. Alisema 
inawapasa watumishi kuwa na 
mipango ambayo kama ofisi 
itasaidia kutekeleza mikakati 
kwa ufanisi pamoja na 
kutimiza malengo ya Serikali 
na taasisi kwa ujumla wake. 
Ni vyema kila mwaka wa 
fedha unapoanza kila Idara 
na vitengo kuainisha mipango 
yao ambayo itatekelezwa 
kwa mwaka husika hatua 
hii itawezesha kupunguza 
m a l a l a m i k o  a m b a y o 
yamekuwa yakitolewa kwa 
wenzetu pale wanaposhindwa 
kupanga mambo yao vizuri 
nahivyo kuongeza ufanishi 
na kuwezesha Ofisi yetu 
kutimiza masharti na miongozo 
mbalimbali ya Serikali.

Pili ni kuwa na utaratibu; 
hatua hii itaisaidia ofisi yetu na 
Serikali kwa ujumla kufanya 
kazi kwa kuzingatia   miongozo, 
Sheria, Kanuni na taratibu 
hivyo kwa kutumia mifumo 
tuliyonayo, wanapaswa kufanya 
kazi kwa kufuata kanuni na 
taratibu za utumishi wa umma 
hatua itakayosaidia kutekeleza 
majukumu yetu kwa weledi 
ikiwa ni pamoja na kutunza 
siri za ofisi yetu.
“Naomba watumishi wote 
tutumie mifumo hii katika 
kuendesha shughuli zetu za 
kila siku hii itatusaidia kufanya 
kazi kwa kufuata taratibu za 
utumishi Pamoja na kutunza 
siri za ofisi”. Alisema Dkt. 
Luhende. 
Aidha al iwakumbusha 
watumishi wote umuhimu wa 
kusimamia na kutumia vizuri 
taratibu za kazi. Mathalani kwa 
kujiepusha na masuala ambayo 
yamekuwa yakifika juu pasipo 
kupitia kwa Wakuu wa Idara 
na Vitengo husika kwa kuwa 
utumishi wa Serikali unataka 
mambo yote yafuate utaratibu 
yaani ngazi kwa ngazi hivyo ni 
lazima Afisa Masuuli ayaone 
kwanza ndio ayarudishe chini 
kwa mtu anayehusika kwa ajili 
ya kufanyiwa kazi.
Pamoja na hilo Ofisi yetu kwa 
kiasi kikubwa imeboresha na 
inaendelea kuboresha mifumo 
ya kielektroniki, kama njia 
ya mfumo kuwasiliana kwa 
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kwenye majalada (e-Office). Naomba 
tujifunze namna bora ya kutumia mifumo 
hii kwa ajili ya kuharakisha maamuzi, 
Haya ndio mabadiliko katika Tehama 
ambayo tukiyatumia vizuri yatatusaidia 
kuboresha utendaji kazi wetu.
Tatu, Mawasiliano; suala hili ni muhimu 
sana, iwe mawasiliano ya ndani ya Ofisi 
ama nje ya Ofisi mawasiliano yoyote 
yana taratibu zake za kufuata, Kila 
tunapotekeleza majukumu yetu naomba 
tufanye mawasiliano kati yetu ili kupunguza 
vihatarishi (risks) ambavyo vitaleka madhara 
ama kuzua taharuki katika Ofisi. Mara 
kwa mara mawasiliano (Communicate and 
Consult), usijifanyie tu maamuzi peke yako 
wakati hii ni Taasisi Kwa sababu Jambo 
linapofanyika ndivyo sivyo inaonekana 
Ofisi haina ushirikiano. 
Nne, Uwajibikaji, suala hili ni lazima ujue 
majukumu na mgawanyo wa kazi zako 
(Roles and position). Usipojua nafasi yako 
ni vigumu kutimiza wajibu wako. Katika 
eneo hili tuzingatie kutimza majukumu yetu 
kwa ufanisi na uharaka zaidi. Sifurahishwi 
kuona watumishi wanakaa na majukumu 
(tasks) muda mrefu pasipokuwa na sababu 
za msingi. Tujifunze kanuni inayosema 
kile cha kwanza (First Things First -Clear 
your desk). Lakini pia tuweze kujua jambo 
lipi ni la haraka na lipi la kusuburi. La 
haraka liende na la kusubiri lisubiri lakini 

kila wakati wasiliana (Communicate 
and Consult) ili tuweze kujua tumefikia 
hatua ipi.
Tano, maelekezo na udhabiti (direction and 
control). Kila tutakachokifanya Tukifanye 
kwa kufuata maelekezo mahsusi. Aidha 
baada ya kuwa umetekeleza jambo, 
jitahidi kufatilia kuona limefikia hatua 
ipi, kwa ajili ya kutoa mrejesho. Usifanye 
tu ilimradi ukajisemea nimelifanya 
limekwisha. Ni lazima tujue hatima ya 
mambo yanatupitia katika sehemu zetu 
(monitoring and control). Bila hivyo 
hatutaweza kujipima ni wapi umekosea 
kwa ajili ya kusahihisha na kuboresha 
kwa ufanisi katika kuendesha Ofisi yetu.
Tukitaka kufanikwa katika haya yote 
ni lazima tuzingatie kuwa na mipango 
Madhubuti katika maeneo yetu, kuwa 
wa moja (team-work/synergy), tutambue 
nafasi zetu, kuziheshimu na kuzitendea 
haki. Pia ni suala la muhimu kupata 
suluhisho (solution oriented) tunapotekeleza 
majukumu ili itusaidie kuepuka kufanya 
suala kuwa gumu ama kulalamika kila 
mara, toa suluhisho ama wasilana upate 
msaada. Suala la ubunifu (creativity) pia 
hatutaliacha nyuma lazima tuzingatie 
katika utendaji hivyo ni muhimu kuwa 
wavumilivu na kuvipa muda vitu ili vitokee 
kwa wakati kwa lengo la kupata matokeo 
chanya katika kila tunachokifanya.

“Naomba watumishi wote tutumie mifumo (Mipango, 
Utaratibu, Mawasiliano, Uwajibikaji na Maelekezo 
na Udhabiti) katika kuendesha shughuli zetu za kila 
siku hii itatusaidia kufanya kazi kwa kufuata taratibu 
za utumishi Pamoja na kutunza siri za ofisi”. Dkt. 
Boniphace N. Luhende
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Watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali wametakiwa 
kuendelea kufanya kazi kwa 

bidii na moyo wa kujitolea huku wakifuata 
Sheria, Taratibu na Kanuni za Utumishi 
wa Umma ili kuiwezesha OWMS kufikia 
malengo waliyojiwekea.
Wito huo umetolewa na Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali Dkt. Boniphace Nalija Luhende 
wakati akizungumza na Watumishi wa 
OWMS katika hafla ya kutathimini utendaji 
kazi wa ofisi kwa mwaka 2021 na malengo 
ya ofisi kwa mwaka 2022.
Alisema kuwa mafanikio yaliyopatikana 
kwa mwaka 2021 yamechangiwa kwa 
sehemu kubwa na ari waliyokuwa nayo 
watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali katika kutekeleza majukumu yao 
kwa weledi. Dkt. Luhende amewashukuru 
watumishi kwa kushiriki kufanikisha 
mafanikio yaliyopatikana katika ofisi.
Alisema Ofisi imepokea fedha zinazotosha 
kununua magari 13, ununuzi wa kompyuta 
126. Fedha hizo pia zitawezesha watumishi 
59 kupandishwa madaraja, kuongezeka kwa 
idadi ya watumishi 51 na kufanya jumla 
ya watumishi kuwa 173 na kuwezesha, 
ukarabati wa jengo la OWMS pamoja 
ufunguzi wa ofisi za mikoani ikiwemo 
Mkoa wa Morogoro. Aidha aliwapongeza 
Watumishi wa OWMS kwa kupata hati 
safi ya Hesabu za OWMS kwa mwaka 
2020/2021. 

"Tuendelee Kufanya Kazi kwa Bidii" -
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Dkt. Boniphace N. Luhende
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali
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 “Upande wa kuendesha mashauri 
tumefanikiwa kuhitimisha kwa njia ya 
majadiliano mashauri baina ya TAMISEMI 
na Kampuni ya Mawasiliano ya Vodacom na 
hivyo kufanikisha Serikali  kulipwa kiasi cha 
Bilioni 6 na milioni 600 ambazo zilikuwa 
ni fedha taslimu zilizolipwa mwaka huu” 
alisema Dkt. Luhende.
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali ameendelea 
kuwakumbusha watumishi kuwa na nidhamu 
na kuendelea kufanya kazi kwa kuzingatia 
Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma kwa 
kuwa kufanya hivyo kutasaidia kuchukua hatua 
stahiki kwa mtumishi ambaye hatazingatia 
wajibu wake. 
Dkt. Luhende ameishukuru Serikali kwa 
kuendelea kuiamini ofisi na kuridhia kuongeza 
bajeti kutoka bilioni 11.4 kwa mwaka wa 
fedha 2020/21 mpaka bilioni 12.1 kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 na kusema kuwa 
tunategemea kupata ongezeko la bajeti kwa 
mwaka ujao wa fedha hatua itakayosaidia 
kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa 
majukumu ya taasisi.
Dkt. Luhende alisema kuwa hatua mbalimbali 
zimeendelea kuchukuliwa na ofisi kwa lengo 
la kuboresha maslahi ya watumishi hivyo 
amewataka watumishi kuwa wavumilivu 
katika kipindi chote ambacho mchakato 
huo unashughulikiwa kwa kuwa mambo 
mazuri yanakuja.
Aliongeza kuwa katika kuhakikisha ofisi 
hii inawaendeleza watumishi wake kielimu 
tayari ofisi imetoa ufadhili wa muda mrefu 
kwa watumishi wapatao 12 kwa maana ya 

Shahada ya kwanza na Shahada ya Uzamili 
na katika hili Ofisi ilihakikisha kila Idara 
inatoa mtu mmoja kwenda kwa ajili ya 
mafunzo haya.
“Kwa upande wetu sisi kama Ofisi tumejipanga 
vizuri tutahakikisha kila mtu anayesitahili 
kupata mafunzo haya anaenda shule labda 
mshindwe wenyewe”. Alisema Dkt. Luhende.
Dkt. Luhende alisema kuwa vipaumbele vya 
mwaka ujao ni kuendelea kuboresha maslahi 
ya watumishi ikiwemo mishahara, nyumba, 
Mawasiliano, fedha ya Vazi la Mahakama 
pamoja na vitu vingine ambavyo vikiboreshwa 
vitasaidia kuongeza ari ya ufanyaji kazi.
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali alisema 
kuwa ofisi inaendelea na maandalizi ya ujenzi 
Jengo la Ofisi Makao Makuu Dodoma tayari 
tumepata ramani pamoja na BOQ na ujenzi 
huo unatarajiwa kuanza mapema.
Dkt. Luhende ameongeza kuwa ofisi inatarajia 
kufanya mkutano mkubwa wa watumishi wote 
kwa lengo la kujadili mipango mbalimbali 
ya ofisi ikiwa ni pamoja na kuendesha 
mafunzo mbalimbali ya Mawakili pamoja 
na Idara nyingine zilizoko katika Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali.
Akihitimisha hotuba yake, Dkt. Luhende 
amewataka watumishi kuendelea kufanya 
kazi kama bidii kama timu moja pamoja na 
kumheshimu kila mmoja na kufanya kazi kwa 
weledi, upendo, furaha, amani, maridhiano, 
mshikano na hakika kwa kufanya hivyo 
juhudi hizo zitazaa matunda na matokeo 
yake tutayaona.
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Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakikata keki kuashiria 
kuaga mwaka 2021 katika viwanja vya ofisi jijini Dar Es Salaam

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. Boniphace Luhende akisalimiana na 
Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu katika halfa ya 

kufunga mwaka 2021 katika viwanja vya ofisi jijini Dar Es Salaam
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Muonekano wa Mbele (front view) wa Jengo jipya la Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali linalotarajiwa kujengwa katika Mji wa Serikali 

Mtumba Jijini Dodoma

Muonekano kwa upande (side view) wa Jengo jipya la Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali linalotarajiwa kujengwa katika Mji wa Serikali 

Mtumba Jijini Dodoma
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Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahim 
Hamis Juma amezindua Vitabu vya 
Mkusanyiko wa Maamuzi ya Mahakama 

ya Kazi (Labour Court Case Digest) na 
kuhimiza kasi ya usikilizaji wa mashauri 
na utatuzi wa migogoro ya kazi inayoletwa 
mahakamani ili kusaidia kuchochea ukuaji 
wa uchumi hapa nchini.
Akizungumza katika hafla ya uzinduzi wa 
Vitabu hivyo iliyofanyika jijini Dar es Salaam, 
Jaji Mkuu alisema kuwa hakuna ubishi 
kwamba maendeleo ya mtu mmoja mmoja 

Jaji Mkuu Azindua Vitabu vya Mkusanyiko wa 
Maamuzi ya Mahakama ya Kazi

na kukua kwa uchumi wa nchi kwa ujumla 
kunategemea upatikanaji wa haki kwa wakati 
ambayo huchagizwa na umalizaji haraka wa 
migogoro inayowasilishwa Mahakamani.
Prof. Juma alibainisha kuwa sekta ya kazi 
ni moja ya sekta muhimu katika ukuaji wa 
uchumi, hivyo kwa upekee, umalizaji wa 
haraka wa mashauri ya kazi yaliyopo katika 
ngazi mbali mbali za vyombo vya utatuzi 
wa migogoro ya kazi na utoaji haki ni moja 
ya nguzo muhimu katika ukuaji wa uchumi.

Jaji Mkuu wa Tanzania Mhe. Prof Ibrahim Hamis Juma (katikati) 
akipitia vitabu vya mkusanyiko wa mashauri ya mahakama ya kazi
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“Tulifanya Ugatuzi wa kuwapa 
mamlaka Majaji waliopo katika 
Kanda za Mahakama Kuu 
ndio maana mnamo mwaka 
2018, hatua hii iliwawezesha 
kusikiliza mashauri ya kazi. Hii 
imesaidia umalizikaji haraka 
wa mashauri ya kazi sehemu 
zote ambazo kuna Kanda ya 
Mahakama Kuu,” Jaji Mkuu 
alisema.
Aliongeza kuwa ili migogoro 

ya kazi iweze kutatuliwa kwa 
haraka na kwa wakati, ni sharti 
Mahakama itoe tafsiri ya 
sheria za kazi kupitia maamuzi 
mbalimbali ili kuwawezesha 
watatuzi wa migogoro kufanya 
maamuzi ya haki na kwa 
wakati.
 “Vitabu hivi vitawezesha 

Mahakama na vyombo vingine 
vya kutoa haki katika sekta 
ya kazi pamoja na wadau 
wake kuleta urahisi wa rejea 
wakati wa usikilizaji na utoaji 
maamuzi wa mashauri ya 
kazi, pia vitabu hivi vitasaidia 
Waajiri na Wafanyakazi 
kujua zaidi mambo muhimu 
yaliyomo kwenye sheria za 
kazi kwa kuwa sheria hizo 
zimetafsiriwa katika vitabu 

hivi,” alisema.
Jaji Mkuu alisema kuwa 
Mkusanyiko wa vitabu 
hivyo utatusaidia kupunguza 
migogoro katika sehemu za 
kazi na kuchochea kuongeza 
ufanisi katika utendaji kazi 
kwa kila mmoja kujua haki na 
wajibu alionao utakaopelekea 

kukua kwa uchumi nchini 
kwetu.
“Kwetu sisi Mahakama ni 
chombo cha Usuluhishi na 
Uamuzi, hivyo kupitia vitabu 
hivi tutakuwa na nafasi nzuri ya 
kuongeza kasi ya usikilizaji wa 
mashauri na hivyo itawezesha 
wananchi kupunguza muda 
katika kudai haki na badala 
yake kutumia muda mwingi 
katika uzalishaji mali,” alisema 

Jaji Mkuu.
Kwa upande wake, Jaji 
Mfawidhi wa Mahakama Kuu, 
Divisheni ya Kazi, Mhe. Salma 
Maghimbi alisema kuwa kwa 
mujibu wa kanuni ya 3(1)(a) 
ya Kanuni za Mahakama ya 
Kazi, Mahakama ina jukumu 
la kuweka kumbukumbu za 

Jaji Mkuu wa 
Tanzania Mhe. Prof. 

Ibrahim  Hamis Juma 
akimkabidhi vitabu 

vya mkusanyiko 
wa mashauri ya 

Mahakama ya Kazi 
Naibu Wakili Mkuu 

wa Serikali Dkt 
Boniphace Nalija 

Luhende
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maamuzi inayokuwa imeyatoa 
katika kutekeleza mamlaka 
yake, hivyo utekelezaji wa 
jukumu hilo ndilo chimbuko la 
kuwa na vitabu hivyo vya ripoti 
ya maamuzi ya Mahakama 
Kuu, Divisheni ya Kazi. 
Mhe. Maghimbi alisema 
kuwa  “Labour  Cour t 
Case Digest” ni vitabu 
vinavyokusanya maamuzi 
mbalimbali yanayohusiana 
na ajira na mahusiano kazini, 
yaliyoamuliwa na Majaji 
wa Divisheni ya kazi na 
mashauri hayo hukusanywa 
kwa umahiri ili kujumuisha 
maamuzi yanayogusa masuala 
tofauti na yenye kutoa tafsiri 
na misimamo ya Sheria za 
kazi, Kanuni zilizopo pamoja 
na Mikataba ya Kimataifa 
inayohusiana na masuala ya 
kazi.
“Ukusanyaji huu hufanywa na 
watalaamu waliobobea katika 
Sheria na uwezo wa kufanya 
uchambuzi wa mashauri, 
kuyakusanya na kuyaripoti kwa 
namna ambayo itamnufaisha 
mlengwa,” alisema Mhe. 
Maghimbi
Aidha, alibainisha kuwa 
dhumuni la uzinduzi wa vitabu 
hivyo ni kuongeza wigo wa 
ufahamu kwa wadau wote wa 
sekta ya kazi pamoja na jamii 
kwa ujumla, juu ya uwepo 
wa vitabu hivyo ambayo ni 
miongozo ya sheria katika 
kushughulikia na kutatua 

masuala mbalimbali katika 
sekta ya kazi ikiwemo 
migogoro inayotokana na 
mahusiano kazini.
Naye Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali Dkt. Boniphace 
Nalija Luhende akizungumza 
katika hafla hiyo ameipongeza 
Mahakama ya Tanzania, 
Divisheni ya Kazi kwa kazi 
nzuri inayofanya ya kutatua 
migogoro mbambali ya 
wananchi huku akimshukuru 
Mhe. Jaji Mkuu kwa kuialika 
OWMS kama mdau muhimu 
wa Mahakama kuhudhuria 
uzinduzi huu muhimu 
katika Sekta ya sheria nchini 
Tanzania.
Alisema kuwa Mahakama 
ya Tanzania hususani katika 
matumizi ya TEHAMA 
mfano mzuri kwetu sisi ni 
matumizi ya mfumo wa 
TanzLII ambako maamuzi 
mbalimbali ya Mahakama 
yamekuwa yakiwekwa huko 
kwa wakati na kwa kufanya 
hivyo imetuwezesha sisi wadau 
wa Mahakama kupitia mfumo 
huo kujipatia kwa urahisi 
maamuzi ya Mahakama zote 
nchini pamoja na nyaraka za 
sheria.
Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali alisema kuwa ni 
wazi kuwa Serikali ndio 
muajiri mkubwa nchini hivyo 
jambo hili ndilo linalopelekea 
kuzalishwa kwa mashaurii 
ya kazi yanayotokana na 

hatua mbalimbali za kiutawala 
zinazochukuliwa na Serikali 
kama mwajiri, hatua hii 
inaifanya OWMS kama 
msimamizi wa Mashauri yote 
yanayofunguliwa dhidi ya 
Serikali kuwa mdau mkubwa 
sana wa Mahakama Kuu 
Divisheni ya Kazi.
“Uzinduzi wa Mkusanyiko 
wa mashauri ya kazi ni hatua 
muhimu sana kwetu sisi 
kama wadau wa Mahakama, 
tunatambua wazi kwamba 
mkusanyiko huu utasaidia 
kupunguza mashauri ambayo 
hayana tija pale ambapo kuna 
maamuzi ya Mahakama Kuu au 
Mahakama ya Rufani kuhusu 
mienendo ya mashauri ya 
kazi”. Alisema Dkt. Luhende.
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali 
Dkt. Boniphace Luhende 
ametoa wito kuwa, pamoja 
na kuleta uelewa kwa wadau 
na taratibu mbalimbali za 
kimahakama tunatarajia kuwa 
mkusanyiko wa maamuzi 
haya pia utaweza kupatikana 
kwa urahisi na ikiwezekana 
kwenye nakala laini (soft copy) 
ili kuwezesha wadau kuipata 
kwa urahisi Zaidi.
Dkt. Luhende alimuomba 
mgeni rasmi Mhe. Prof. Ibrahim 
Hamis Juma kuwa pamoja na 
kwamba OWMS inatambua 
jitihada za wazi zinazofanywa 
na Mahakama ya Rufani 
katika kumaliza Mashauri kwa 
wakati aliomba kuwe na kikao 
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maalum kuhusu Mashauri 
ya kazi (Special Session) ili 
kusaidia kupata maamuzi ya 
Mahakama ya Rufani ambayo 
yanatoa msimamo wa tafsiri 
ya sheria ambazo zinamaamuzi 
kinzani.
“Kama jambo hili litakupendeza 
Mhe. Mgeni Rasmi basi 
OWMS na wadau wengine 
tuko tayari kushirikiana na 
Mahakama kuhakikisha jambo 
hilo linafanikiwa ili kuweza 
kupata suluhu na ufafanuzi 
muhimu wa Mahakama ya 
Rufani katika maamuzi yote 
kinzani” alisema Dkt. Luhende

Dkt.Luhende alimshukuru 
Mhe. Jaji Mkuu huku akiahidi 
kuwa OWMS itaendelea 
kudumisha uhusiano uliopo 
kati yake na Mahakama 
ili kusaidia upatikanaji wa 
haki kwa Serikali na kwa 
watanzania wote kwa ujumla.
Hafla ya uzinduzi wa 
Mkusanyiko wa Vitabu 
vya Maamuzi ya Kazi, 
imehudhuriwa na maafisa 
mbalimbali wa Mahakama 
ya Tanzania, akiwemo Kaimu 
Jaji Kiongozi, Mhe. John 
Mgetta na Jaji Mfawidhi wa 
Kituo Jumuishi cha Utoaji 

Haki Temeke, maalumu kwa 
mashauri yanayohusu ndoa 
na talaka, Mhe. Ilvin Mugeta.
Wageni wengine waliohudhuria 
hafla hiyo ni Mkuu wa Shule 
ya Sheria, ambaye pia ni Jaji 
wa Mahakama Kuu, Mhe. Dkt. 
Benhajj Masoud, Mkurugenzi 
wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa linalohudumia Kazi 
(ILO-Tanzania, Kenya, Uganda, 
Rwanda na Burundi), Bw. 
Wellington Chibebe, Majaji 
mbalimbali wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania, Mawakili wa 
Serikali na wadau mbalimbali 
wa Mahakama ya Tanzania.

Jaji Mkuu wa Tanzania Mhe. Prof.  Ibrahim Hamis  Juma  (katikati 
walioketi)  akiwa katika picha ya pamoja na Viongozi waliohudhuria 

halfa ya uzinduzi wa vitabu vya mkusanyiko wa Maamuzi ya 
Mahakama ya Kazi 
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Waziri Simbachawene Akutana na Viongozi 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali

Mhe. George Simbachawene
Waziri wa Katiba na Sheria

Viongozi wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali wakiongozwa na Wakili 
Mkuu wa Serikali Gabriel Malata, 

wamemtembelea na kufanya mazungumzo 
na Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. 
George B. Simbachawene kwa lengo la 
kujitambulisha na kumueleza jinsi ofisi 
hiyo inavyotekeleza majukumu yake. 
Akizungumza wakati wa kikao hicho Mhe. 
Simbachawene amewashukuru Viongozi kwa 
kufika ofisini kwake huku akiwasihi kuendelea 
kuchapa kazi kwa bidii ili wote kwa pamoja 
waweze kufikia malengo waliyojiwekea.
Mhe. Simbachawene ameongeza kuwa ni 
muhimu kwa kila Taasisi iliyoko chini ya 

Wizara yake kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo kwani kwa kufanya hivyo kutaisaidia 
Serikali kuharakisha maendeleo kwa wananchi 
wake kupitia sekta ya sheria.
Alisema kuwa katika kipindi kifupi tangu 
kuanzishwa kwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, ofisi hii imesaidia Serikali kuokoa 
fedha nyingi kwa kuwa ufanisi umeongezeka 
katika uendeshaji wa mashauri ya Serikali 
hatua iliyopelekea kiasi kikubwa cha fedha 
kuokolewa na kuelekezwa katika miradi 
mbalimbali ya maendeleo.
“Kila Taasisi ni vyema ikatekeleza majukumu 
yake kwa mujibu ya sheria, taratibu na 
kanuni ili tuweze kuisaidia Serikali kuwaletea 
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Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. George Simbachawene (katikati) 
akiwa katika picha ya pamoja na Viongozi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali walipofika kujitambulisha ofisini kwake jijijni Dodoma

maendeleo wananchi kupitia sekta ya Sheria.” 
Alisema Simbachawene.
Aidha Mhe. Waziri ameahidi kuzichukua 
na kuzifanyia kazi changamoto zote 
zilizowasilishwa na Viongozi hao hatua 
itakayosaidia kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku 
mara tu zitakapotatuliwa.
Wakieleza changamoto zinazowakabili 
wamezitaja baadhi ya changamoto hizo kuwa 
ni ufinyu wa bajeti, ukosefu wa vitendea 
kazi kama vile umiliki wa majengo ya ofisi, 
Magari ya kutosha, pamoja na upungufu wa 
watumishi.
Naye Naibu Waziri Wizara ya Katiba na Sheria 
Mhe. Geofrey Mizengo Pinda, ameipongeza 
OWMS kwa kufanya kazi kwa bidii na kuahidi 
kuendelea kuwa kiungo muhimu kati ya 

Taasisi hizo na Wazara ili kuhakikisha Taasisi 
hizo zinatimiza malengo yao waliyojiwekea 
kulingana na mpango kazi wa Taasisi zao.
Kwa upande wao viongozi hao wakiongea mara 
baada ya kumalizika kwa Kikao kazi hicho 
wamemshukuru Mhe. Waziri kwa kukubali 
kukutana nao ili waweze kuzungumzamambo 
mbalimbali ambapo viongozi hao wametumia 
fursa hiyo kumuuleza majukumu ya ofisi na 
namna wanavyoyatekeleza.
Kikao hicho kimefanyika katika ukumbi wa 
mikutano wa Wizara ya Katiba na Sheria 
uliopo Mtumba Jijini Dodoma, kimewahusisha 
Viongozi wa Tasisi kutoka Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Mkurugenzi 
wa Mashtaka pamoja na Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora.
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Ofisi ya Wakili Mkuu ya Serikali 
Yapongezwa Tanga

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali mkoani Tanga 
imepongezwa kwa 

usimamizi mzuri wa Mashauri 
ya Serikali na Taasisi zake kwa 
kuweza kusaidia kuwajengea 
uwezo Mawakili wa Taasisi 
nyingine katika kuandaa na 
kusimamia Mashauri dhidi 
ya Taasisi zao.
Hayo  yamesemwa na 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Jiji la Tanga Bi Spora Liana 
ofisini kwake wakati akihojiwa 
na waandishi wa Jarida hili 
waliotaka kujua ofisi yake 
imenufaika vipi na uwepo 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali Mkoani humu.

“Toka ulipoanza utaratibu huu 
wa kushirikiana kati ya Taasisi 
za Serikali na Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali tumeona 
kuna tija kubwa na manufaa 
mengi katika usimamizi 
wa mashauri ya Serikali na 
mabadiliko makubwa kwa 
wanasheria wetu wa taasisi”. 
Alisema Liana
Liana alisema kuwa asilimia 
kubwa ya mashauri ambayo 
yanafunguliwa sasa dhidi 
yao Serikali inashinda na 
kuepuka gharama za kulipa 
fidia na fedha hiyo kwenda 
kutumika kwenye miradi ya 
maendeleo kwenye taasisi 
wanazofanyia kazi.

Bi. Spora Liana
Mkurugenzi wa Jiji la Tanga

“Toka ulipoanza 
utaratibu huu wa 
kushirikiana kati ya 
Taasisi za Serikali na 
Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali tumeona 
kuna tija kubwa 
na manufaa mengi 
katika usimamizi wa 
mashauri ya Serikali 
n a  m a b a d i l i k o 
m a k u b w a  k w a 
wanasheria wetu wa 
taasisi”. 
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Alieleza kuwa wamekuwa 
wakifanya vikao vya usuluhishi 
mara kwa mara kati ya 
Halmashauri, Ofisi ya Wakili 
Mkuu na watu wanaofungua 
mashauri ya madai dhidi 
ya halmashauri kujadiliana 
na kukubaliana namna ya 
kupunguza gharama ambazo 
zinatakiwa zilipwe kwa 
wahusika. 
Naye Mkuu wa Kitengo cha 
Sheria Wakili Sebastian Danda 
alisema Halmashauri ya Jiji 
la Tanga wamekuwa ndio 
wanufaika wakubwa tangu 

kuanzishwa kwa ofisi hii 
mkoani humo kwa kuweza 
kupunguza idadi ya mashauri 
yanayofunguliwa dhidi ya ofisi 
tofauti na kipindi ambacho 
hakukuwa na Ofisi ya Wakili 
Mkuu.
“Idadi ya mashauri ambayo 
yanafunguliwa dhidi ya 
halmashauri inazidi kupungua 
mwaka hadi mwaka na kwa 

takwimu za miaka miwili 
iliyopita tumepokea mashauri 
manne (4) tu dhidi ya Serikali 
na mpaka sasa hatuna mashauri 
mengine mapya ambayo 
yamefunguliwa dhidi yetu” 
alisema Danda.
Danda alisema kuwa kuna 
mafanikio mengi ambayo 
yametokana na uwepo wa 
ofisi hii kwenye Halmashauri 
ya Jiji ikiwemo kupunguza 
gharama za kutumia Mawakili 
binafsi kwenye mashauri ya 
mahakamani na kupunguza 
kuwakilishwa kwa halmashauri 

mahakamani pindi wanasheria 
wanapata dharura.
“Sisi kama Halmashauri ya 
Jiji tumekuwa wanufaika wa 
kubwa tangu kuanzishwa 
kwa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali Tanga kwa 
kufanikiwa kuokoa kiasi cha 
shilingi bilioni 11.5 ambazo 
tulitakiwa kuzilipa kwa 
wananchi kama fidia za ardhi 

kama tungeshindwa kwenye 
kesi za madai zilizofunguliwa 
dhidi yetu”. Alisema Danda.
Ameongeza kuwa walikuwa 
na kesi za madai makubwa ya 
fidia za ardhi kama Shauri la 
Mohamedi Isa Mtalamile na 
wenzake wanne (4) shauri la 
uwakilishi wa wananchi 190 
wakazi wa eneo la Pande dhidi 
ya Halmashauri ya Jiji la Tanga 
na Kiwanda cha Saruji Tanga 
ambapo walikuwa wanadai 
fidia ya ardhi Kiasi cha shilingi 
billion 7.3.
Aidha, Danda aliitaja kesi 

nyingine ya Bakari Mbuguni na 
Wenzake 222 wakazi wa eneo la 
Magaoni dhidi ya Halmashauri 
na Self Investment ambapo 
walikuwa wanadai fidia ya 
kiasi cha shilingi bilioni 4.2 
baada ya kuondolewa kwenye 
eneo walilokuwa wamevamia 
na kuvunjwa kwa nyumba 
zilizokuwa zimejengwa kwenye 
eneo hilo mwaka 2006.

Bw. Rashid Said 
Wakili wa Serikali Mfawidhi 
Tanga
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Naye Wakili wa Serikali Mfawidhi Mkoa 
wa Tanga Bwana Rashid Mohamed Said 
alisema kuwa takribani taasisi zote za Serikali 
mkoani Tanga zimekuwa zikiitumia Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali kama msuluhishi 
na kuweza kupata mafanikio makubwa hasa 
halmashauri na taasisi za mifuko ya hifadhi 
za jamii.
Said alisema kuwa kwa muda mfupi toka 
kuanzishwa kwa ofisi hii mkoani Tanga 
wamekuwa wakipata ushirikiano mzuri 
kutoka kwenye taasisi zote za Mkoa huo 
jambo ambalo limerahisisha kuongeza tija 
katika kusimamia mashauri dhidi ya Serikali 
na kusaidia kupunguza  gharama kubwa za 
kutumia mwakili binafsi.
“Changamoto tunayoipata ni baadhi ya taasisi 
kuchelewa kutoa taarifa muhimu za undeshaji 
wa mashauri yaliyopo mahakamani na kutupa 
wakati mgumu wa kusimamia Serikali husika, 
tumeshanza kukaa na taasisi hizo kwa ajili 
ya kuwaeleza umuhimu wa kutoa taarifa za 
mashauri mapema” alisema Said.
Ameongeza kuwa moja ya jukumu kubwa 
la ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Mkoa 
wa Tanga ni kusimamia mashauri ya madai 
na usuluhishi yanayoihusu Serikali ambapo 
kumekuwa na mashauri 105 ambayo 
yalifunguliwa toka kuanzishwa kwa ofisi 
hii mwaka 2018 na tayari mashauri 76 
yamemalizika katika nyakati tofauti na bado 
tunaendelea na mashauri 26 katika mahakama 
mbalimbali.
Alieleza kuwa mafanikio hayo yametokana 
na ushirikiano mzuri uliopo kati ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu kwa kutoa ushauri kabla ya 
mashauri hayajafunguliwa na kusimamia 
mashauri ambayo yapo mahakamani dhidi 
ya taasisi husika.
Said alieleza kuwa mafanikio waliyoyapata 

ni kuweza kuokoa kiasi cha shilingi bilioni 
13.8 kwa kufanikiwa kuiwakilisha vyema 
Serikali mahakamani na kushinda mashauri 
mbalimbali yaliyofunguliwa dhidi yake. 
“Kiasi hiki cha fedha ni kile kilichookolewa 
ambacho Serikali ingeshindwa ilitakiwa 
illipe fidia kwenye mashauri mbalimbali 
yaliyofunguliwa dhidi yake na kwa hapa Tanga 
mengi yalikuwa ni mashauri ya fidia juu ya 
ardhi na madai ya watumishi waliondolewa 
kwenye utumishi wa umma kwa sababu 
mbalimbali”. Alisema Said.
Alieleza kuwa mafanikio hayo yametokana 
na ushirikiano mzuri uliopo kati ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu kwa kutoa ushauri kabla ya 
mashauri hayajafunguliwa na kusimamia 
mashauri ambayo yapo mahakamani dhidi 
ya taasisi husika.
Alisema kuwa Kwa kipindi cha miaka minne 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imefanikiwa 
kuongeza ufanisi kwa kuboresha ushirikiano 
katika taasisi za Serikali na kufanikiwa kuokoa 
kiasi hicho cha fedha ambacho kama sio kwa 
ushirikiano Serikali ingeshindwa mashauri  
na kupoteza kiwango hicho cha fedha.

Sebastian Danda
Mkuu wa Kitengo cha Sheria Halmashauri ya 

Jiji Tanga 
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Shauri Dhidi 
ya Wakala 

wa Majengo 
Latupwa

Wakili wa Serikali 
Bw. Camillius 

Ruhinda
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Tume ya Usuluhishi 
na Uamuzi (CMA) 
imetupi l ia  mbal i 

shauri la mgogoro wa kikazi 
lililofunguliwa na Bw. Joseph 
Chedego na wenzake 48 dhidi 
ya Wakala wa Majengo (TBA) 
wakidai zaidi ya shilingi 
milioni 500 kama stahiki zao 
za ajira zisizo halali za ujenzi 
wa majengo ya Serikali.
Uamuzi huo umetolewa na 
Msuluhishi Neema Njiwa 
kutoka Tume ya Usuluhishi 
baada ya Chedego na wenzake 
kupeleka maombi yao nje ya 
muda wa Tume. Hii ni kufuatia 
Wajibu Maombi kuweka 
pingamizi la kutomjumuisha 
Mwanasheria wa Mkuu wa 
Serikali katika mgogoro huo.
Msuluhishi Njiwa alisema 
kuwa wale ta  maombi 
hawakuwa sahihi kudai 
pingamizi lililowasilishwa 
awali dhidi yao ndio lilipelekea 
kuchelewesha mgogoro huu. 
Alisema Waleta Maombi 
wameshindwa kutoa sababu 
ya msingi iliyowapelekea 
wakashindwa kufungua upya 
shauri lao ndani ya siku 14 
kama walivyoagizwa.
“Natupilia mbali maombi 
haya baada ya Tume kuona 
waleta maombi hawakuwa 
na sababu za msingi za 
kushindwa kufungua mgogoro 

wao ndani ya muda wa siku 
14 walizopewa na Tume 
ikizingatia historia ya shauri 
hili toka lianze”. Alisema 
Njiwa.
Awali akielezea Tume kuhusu 
maombi hayo, Wakili wa 
Waleta Maombi Wakili 
Zakaria Kanyana alisema kuwa 
waleta maombi walikuwa 
ni wafanyakazi wa Wakala 
wa Majengo kuanzia tarehe 
1/10/2017 na mgogoro ulitokea 
15/01/2020 na uliwasilishwa 
kwenye tume ndani ya siku 30.
Wakili Kanyana alisema waleta 
maombi walifanya kazi masaa 
kumi na mbili (12) kwa siku 
bila likizo na kulipwa stahiki 
zao na wamechelewa siku 
ishirini nne ambazo hazitaweza 
kuathiri upande mwingine.
“Waleta maombi wapo 
ndani ya muda kwa kuwa 
ucheleweshaji ulisababishwa 
na sababu za kiufundi, naomba 
wapewe muda kwa kuwa 
mgogoro huo ni kwa ajili 
ya haki yao ya msingi hivyo 
waleta maombi sio wazembe 
kama inayooneka”, alisema 
Wakili Kanyama.
Aidha alisema Kiapo cha 
Waleta Maombi kipo vizuri na 
kudai kuwa taratibu za kiapo 
katika Mahakama nyingine 
zipo tofauti na za Tume, na 
waleta maombi wana matarajio 

makubwa kushinda mgogoro 
huu kwa kuwa waleta maombi 
walifanya kazi na TBA masaa 
ya ziada bila malipo yoyote na 
kuachishwa kazi bila sababu 
yeyote.
Wakili wa Serikali Bw. 
Camillius Ruhinda alieleza 
Tume kuwa Wakili wa Waleta 
Maombi hakutoa sababu za 
msingi za kueleza kwanini 
walipewa muda wa siku 14 na 
Tume ili waweze kuwasilisha 
maombi yao upya na kushindwa 
kuyawasilisha na kusema 
waleta maombi walikuwa ni 
wazembe.
Ruhinda alisema kuwa shauri 
hili limechukua muda mrefu 
kusikilizwa kwa kuwa upande 
wa waleta maombi walishindwa 
kuhudhuria vikao kadhaa kwa 
kutoa sababu ya kuuguliwa 
na wakili wao na kushindwa 
kuthibitisha ukweli wa suala 
hilo pasina shaka.
“Naiomba Tume kutupilia 
mbali Mgogoro huu kwa kuwa 
Upande wa wajibu Maombi 
unatumia muda mwingi na 
gharama kubwa kufuatilia 
mgogoro huu” alisema Wakili 
Ruhinda.
Akitoa uamuzi kuhusu shauri 
hilo, Msuluhishi hakukubaliana 
na hoja za Wakili wa waleta 
maombi na hivyo kuyatupilia 
mbali.
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Ofisi ya Wakili Mkuu Yashiriki 
Maadhimisho ya Kilele cha Siku ya 

Wanawake Duniani

Picha ya pamoja ya baadhi ya Wanawake wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwenye maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani
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Wanawake kutoka ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali wameshiriki 
maadhimisho Siku ya Wanawake 

Duniani mwaka 2022 yaliyofanyika katika 
viwanja vya Uhuru Jijini Dar es Salaam. 
Tarehe 8 Machi ya kila mwaka ni Siku ya 
Wanawake duniani. Siku hii inaadhimishwa 
kwa lengo la kukumbushia na kutafakari juu 
ya matokeo ya kisiasa, kijamii, kiuchumi 
waliyofikia wanawake na msimamo wao 
imara katika ngazi ya kijamii kwa ujumla.
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan ameitumia 
siku ya wanawake duniani kuwapongeza 
wanawake kote nchini kwa jinsi wanavyojitoa 
katika kujenga uchumi wa Tanzania.
Pongezi hizo amezitoa Mjini Unguja katika 
viwanja vya Maisara wakati wa maadhimisho 
ya kitaifa ya siku ya wanawake duniani 
na kuhudhuriwa na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. 
Dkt. Hussein Ali Mwinyi.
“Katika siku hii ya Wanawake Duniani, 
nawapongeza wanawake wote kwa mchango 
wenu katika kujenga uchumi, kustawisha 
jamii na kudumisha Amani na utulivu” 
alisema Mheshimiwa Rais. Kaulimbiu ya 
siku hii muhimu ni “Kizazi cha Haki na 
Usawa kwa Maendeleo Endelevu:Tujitokeze 
Kuhesabiwa”. Haya yalisemwa na Mheshimiwa 
Rais Samia Suluhu Hassan, ikiwa ni siku 
chache kuelekea mwaka mmoja wa uongozi 
wa Serikali ya Awamu ya Tano chini yake, 
ulionesha mafanikio makubwa kwa wanawake 
kupewa nafasi za uongozi.
Wakizungumza kwa nyakati tofauti Wanawake 
kutoka ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
walisema mafanikio yoyote yanayoonekana 
hapa nchini na duniani kote kwa kiasi kikubwa  
yamechagizwa na uwepo wa wanawake. 

Wanawake hao wamempongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuwa Rais mwanamke 
wa kwanza hapa nchini Tanzania na kwa 
kuendelea kuwaamini wanawake katika 
nafasi mbalimbali za kiuongozi kwenye 
Serikali yake.
Afisa Utumishi wa Ofisi wa Wakili Mkuu 
wa Serikali Neema Baltazary ameupongeza 
Uongozi wa ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
kwa kutambua na kuwapa nafasi Wanawake 
kufanya kazi katika Idara mbalimbali zilizopo 
ndani ya ofisi hali inayoonyesha kuzingatiwa 
kwa haki zao kwa kuwa mwanamke anao 
uwezo na ujasiri katika kuthubutu kufanya 
na kuleta mabadiliko hivyo kupewa kwake 
nafasi ni dhahiri kunachangia katika safari 
ya uboreshaji wa huduma za utoaji haki 
kwa wananchi.
“Napenda kutoa pongezi kwa Viongozi 
wa Ofisi hii kwa niaba ya Wanawake kwa 
kuweza kutoa nafasi mbalimbali  za uongozi  
na kuendelea kuzingatia misingi ya haki za 
usawa na kuwaamini baadhi ya Mawakili wa 
Wanawake kusimamia mashauri makubwa 
yenye maslahi maslahi makubwa kwa taifa” 
Alisema Baltazary 
Ameongeza kuwa imeonyesha dhahiri nafasi 
ya wanawake katika Ofisi ya Wakili Mkuu 
inaendelea kuchangia mafanikio ya ofisi na 
kuwataka wanawake kuendelea kutambua 
nafasi na uwezo walionao na kuzitumikia 
kwa ari na ujasiri kwa kuamini kuwa wana 
uwezo zaidi ya walio nao na kuleta mabadiliko 
kwenye nafasi hizo.
Katibu wa Chama cha Wanawake Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali Bibi Jesca Kiggundu 
ametoa rai kwa watumishi Wanawake 
kusimamia nafasi zao kikamilifu na kuweza 
kusaidia katika kuboresha usimamizi wa 
mashauri yanayoihusu Serikali ili kutimiza 
malengo ya ofisi na Serikali kwa ujumla.
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Kiggundu amewataka 
wanawake kuendelea kutafakari 
maendeleo ya jamii kwa 
kuzingatia misingi ya haki ili 
kutambua mchango wao wa 
maendeleo endelevu katika 
Nyanja za kiuchumi, kijamii 
na kisiasa kwa sababu tayari 
Serikali imeweka mifumo 
imara iliyoweza kubadilisha 
taswira na mitazamo hasi ya 
usawa wa kijinsia na masuala 
mapana ya haki ya mwanamke.
Ametoa wito kwa wanawake na 

watanzania kushiriki Sensa ya 
watu na makazi itakayofanyika 
mwaka huu ili kuiwezesha 
Serikali kupanga mipango 
sahihi ya maendeleo kwa 
wananchi katika maeneo yao.
Siku ya wanawake duniani 
ilianza kutokana na jitihada 
za wanawake 15,000 mwaka 
1908 walipoandamana 
mjini New York Marekani 
wakidai kupunguziwa muda 
wa kufanya kazi, ujira wa 
kuridhisha na haki ya kupiga 

kura. Kilikuwa ni chama 
cha kisoshalisti cha Amerika 
kilichotangaza kuwa ni siku ya 
kwanza ya kitaifa ya wanawake, 
mwaka mmoja baadaye. Wazo 
la kuwa siku ya kimataifa 
lilianzishwa na mwanamke 
kwa jina la Clara Zetkin. 
Yeye alipendekeza wazo hilo 
mwaka 1910 katika mkutano 
wa kimataifa wa wafanyakazi 
wanawake huko Copenhagen 
Denmark.
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Toeni 
Majalada 
– Mkuu 

wa 
Wilaya 
Ilala

Serikali imetoa wito kwa Maafisa Upelelezi 
Mikoa na Wilaya kuhakikisha hawakai 
na majalada ya watuhumiwa kwa muda 

mrefu kwa ajili ya kuwawezesha Mawakili wa 
Serikali kufanyia kazi kwa haraka ili kupunguza 
mlundikano wa watuhumiwa mahabusu na 
pia kupunguza kazi zisizokuwa na mantiki 
kwa majaji.
Hayo yamesemwa na Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala Ngw'ilabuzu Ludigija wakati wa Uzinduzi 
wa maadhimisho ya wiki ya Sheria Kanda ya 
Dar es Salaam yaliyofanyika katika viwanja 
vya Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu 
yakitanguliwa na maandamano kuanzia viwanja 
vya Mahakama Kuu hadi Kisutu.

Haki ni stahiki ya kile 
kitu unachostahili 

kukipata na 
unapoifikisha 
mahakamani 

inachakatwa kupitia 
Ushahidi na mwisho 
wa siku inajulikana 

haki ni ya nani. 
Aidha, dhana ya 

haki ina pande mbili 
ambazo ni kushinda 

pale unapostahili 
na kushindwa pale 

ambapo haustahili na 
TEHEMA inatusaidia 

kufikia kwa uwazi 
na uharaka haki zote 

mbili.

"

"

Mhe. Ngw'ilabuzu Ludigija

Mkuu wa Wilaya ya Ilala 
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Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Dalaam, Ludigija alisema 
magereza yana mahabusu 
wengi ambao wanaipa Serikali 
mzigo mkubwa.
"Serikali inatambua kuwa na 
mlundikano wa mashauri uliopo 
unaweza kukusababishwa 
na wadau waliopo kwenye 
mahakama kama jeshi la 
polisi, wandesha mashtaka 
au mawakili wa Serikali kwa 
kutambua hili ndio maana 
tunawataka hawa wadau wetu 
kufanya upelezi haraka ili 
kupunguza idadi ya mahabusu 
magerezani alisema.
"Niwaombe mhakikishe kuwa 
upelelezi unafanyika mapema 

kabla shauri halijapelekwa 
mahakamani na kuondoa 
mashauri  yasiyokuwa 
na ushahidi kwa ajili ya 
kupunguza kazi zisizokuwa 
na mantiki kwa majaji na 
hatimae waweze kusikiliza 
kesi zenye ushahidi kwani 
magereza yetu wamejaa watu 
ambao wengine hawana sifa 
za kuwa gerezani”. Alisema 
Ludigija.
Aidha, Ludigija alisema 
Serikali imefanya maboresho 
makubwa sana upande wa 
mahakama kuanzia majengo 
hadi kwenye kuendesha 
kesi kwa njia ya mtandao, 
ameipongeza mahakama kwa 
kuendesha mashauri mengi na 

mengine yakiwa yanaendelea 
kwa njia ya mtandao kwani 
imesa id ia  kupunguza 
mlundikano wa mashauri 
na kubaki na asilimia 15 za 
mashauri ambayo yamekaa 
kwa muda mrefu. 
Alisema, kwa sasa malalamiko 
ya wananchi yamepungua 
kuhusu kucheleweshwa kwa 
kesi ama kuchelewa kutolewa 
maamuzi wa mashauri yao au 
kutotendewa haki ukilinganisha 
na kipindi cha nyuma lakini 
kwa sasa malalamiko hayo 
hawayaoni kwa upande wa 
pili isipokuwa yamebakia 
malalamiko kwenye mabaraza 
ya Ardhi.
Alisema, kuna changamoto 

Baadhi ya Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali waliohudhuria 
kilele cha Maadhimisho ya Wiki ya Sheria Kanda ya Dar es Salaam
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k u b w a  k w e n y e  k e s i 
zinazohusiana na ardhi hivyo 
anawaomba Wanasheria na 
mawakili waangalie Uwezekano 
wa kuboresha.
"Zipo changamoto nyingi 
sana kwenye kesi za ardhi 
hasa kwenye mabaraza, 
wasimamizi wa mabaraza 
haya waangalie namna gani 
wanaweza kuwasimamia hawa 
watu na kama kuna uwezekano  
basi wawekwe watu wengine 
ambao wako kisheria zaidi " 
alisema Ludigija.
Ludigija aliomba mahakama 
kuangalia kama kuna namna 
ya kuweka kwenye mlolongo 
mahakama za kawaida hizi kesi 
za Ardhi kwa kuwa zingesaidia 
kupunguza malalamiko. 
Aidha ameshauri kuwe na 
mabadiliko ikiwezekana kuwa 
na wanasheria waliosomea 
kabisa ili waweze kusaidia 
eneo hilo ambalo limekuwa 
na changamoto kubwa
 Alisema, licha ya maboresho 
makubwa yaliyofanywa na 
Serikali pamoja na mahakama 
ya kuboresha miundombinu za 
majengo ya mahakama, bado 
kuna changamoto mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na baadhi 
ya mahakama kama vile 
Mahakama ya Temeke na 
ya Jiji kutumia  majengo ya 
Serikali.  
Kwa upande wake, Jaji 

Mfawidhi Mahakama Kuu 
Kanda Dar es Salaam, Amir 
Mruma alisema, katika wiki  
ya sheria ambayo inaashiria 
kuanza mwaka mpya wa 
mahakama, watatoa elimu 
kwa umma kuhusu sheria 
haki zake katika kiwango 
cha msingi kwa mwananchi 
atakayependa kujua haki zake.
Jaji Mruma alisema, haki 
ni stahiki ya kile kitu 
unachostahili kukipata na 
unapoifikisha mahakamani 
inachakatwa kupitia ushahidi 
na mwisho wa siku inajulikana 
haki ni ya nani. Aidha, dhana 
ya haki ina pande mbili 
ambazo ni kushinda pale 
unapostahili na kushindwa 
pale ambapo unastahili na 
TEHEMA inatusaidia kufikia 
kwa uwazi na uharaka haki 
zote mbili.
Al isema,  Mwananchi 
anaposhindwa kesi ndani ya 
nafsi yake anajua ni haki yake 
kushindwa basi aridhike ndani 
ya moyo wake na kushindwa 
kwake kwa sababu haki 
itakuwa imetendeka anapaswa 
kuelewe kuwa dhana ya haki 
ni kushinda panapostahili na 
kushindwa unapostahili. 
Vile vile aliwatahadharisha 
Waheshimiwa majaji na 
mahakimu, kutokana na 
maendeleo makubwa ya 
TEHAMA ambayo ndiyo 
mapinduzi ya Viwanda 

yanazungumziwa kwa 
mustakaba wa mahakama kuwa 
wanabidi wawe makini sana 
katika kupokea na kuchakata 
ushahidi wa kieletroniki maana 
inaweza kupotosha ukweli.
" Maendeleo hayo hayo ya 
teknolojia yana hasi yake na 
chanya yake kwa sababu watu 
wema watatumia teknolojia 
ikawa chanya na watu waovu 
watatumia teknolojia kwa 
uovu wao ikawa hasi, mfano 
kwenye mitandao ya kijamii 
kuwa kuna  uwezekano wa 
kumuona mtu unayemfahamu 
lakini kwa uhalisia siyo yeye, 
tuwe makini kuitumia teknolojia 
kwa uchanya wake na Kuipuuza 
pale ambapo imetumika kwa 
hasi yake” Mruma
Aidha aliongeza kuwa, utoaji 
huduma kwa njia ya TEHAMA 
umesaidia katika upatikanaji 
haki , kuongeza uwezo 
kupunguza gharama mbali 
mbali na kuondoa vitendo 
vya rushwa.
"Katika Kanda ya Dar es 
Salaam zaidi ya mashauri 1871 
kati ya 2225 yalisajiliwa kwa 
njia ya mtandao ambayo ni 
sawa na 84% huku kwa mwezi 
Desemba pekee mashauri 
798 yalisikilizwa kwa video 
conference na kuifanya Kanda 
ya Dar es Salaam kuongoza 
kwa kusikiliza mashauri mengi 
kwa mwezi huo wa Desemba 
na kufikia 6352.
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Jaji Mkuu wa Tanzania Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma akipokea 
maelezo ya shughuli mbalimbali zinazofanywa na OWMS kutoka kwa 
Mkurugenzi Msaidizi Usimamizi wa Mashauri Bw. Abubakar Mrisha

Katibu Mkuu Kiongozi Mhe. Balozi Hussein Kattanga akisikiliza 
maelezo ya shughuli za OWMS kutoka kwa Mkurugenzi Msaidizi 

Usimamizi wa Mashauri Bw. Abubakar Mrisha kwenye viwanja vya 
Nyerere Square Dodoma



51

Mnamo tarehe 15 Februari, 2022, Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Masijala Kuu, Kanda la Dar es Salaam ilitoa uamuzi katika 
Shauri la Kikatiba Na.  9 la mwaka 2021 baina ya Onesmo Olengurumwa 

dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
Shauri hili lilifikishwa Mahakamani hapo kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 1977(“Katiba”) kama ilivyorekebishwa mara kwa mara 
pamoja na Sheria ya Utekelezaji wa Haki na Wajibu wa Msingi Sura ya 3, Sheria 
ya Marejeo ya Sheria ya mwaka 2019 (“Sheria ya Utekelezaji wa Haki za Msingi 
na Wajibu”). 
Katika Ombi hili ambalo lilisikilizwa na Mheshimiwa Jaji Elinaza Luvanda, Mhe. 

Mahakama - Sio Kila Kesi ya Kikatiba Inaweza 
Kufikishwa Mahakamani 

George Nathaniel 
Mandepo

Mkurugenzi wa 
Usuluhishi
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Jaji Yose Mlyambina na Mhe. Jaji Stephen 
M. Magoiga, Mwombaji Wakili Onesmo 
Olengurumwa, alikuwa anapinga vifungu 
Na. 4(2); 4(3); 4(4), na 4 (5) vya Sheria ya 
Utekelezaji wa Haki za Msingi na Wajibu.
Mwombaji kupitia hati ya maombi alidai 
kwamba, vifungu hivyo vya Sheria ya 
Utekelezaji wa Haki za Msingi na Wajibu vipo 
kinyume na Katiba na ni batili na vinastahili 
kufutwa kwenye vitabu vya sheria za nchi. 
Mwombaji alieleza kuwa masharti yaliyomo 
kwenye Sheria husika yanapingana na Katiba 
na yanajaribu kwa kupitia mlango wa nyuma 
kurekebisha Katiba hasa Ibara ya 26 (2) na 
au kuweka katika Katiba matakwa ambayo 
hayakwekwa wala kuzingatiwa na Katiba.
Kupitia maombi hayo, Mwombaji aliitaka 
Mahakama itoe Amri kwamba: Moja, 
Vifungu  vya 4(2), (3), (4); (5) vya  Sheria 
ya Utekelezaji wa Haki za Msingi na Wajibu 
kama ilivyorekebishwa kupitia Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria Na. 3 of mwaka 
2020 haviendani na matakwa ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kukiuka Ibara ya 13(2) na 13(4), 13(6)(a), 
26(1) na 26(2) ya Katiba.  Mbili, kifungu cha 
4(3) cha Sheria ya Utekelezaji wa Haki za 
Msingi na Wajibu kama iliyorekebishwa kina 
kinzana  na Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania  kwa kukiuka Ibara ya 26(2) 
na 30(3) ya  Katiba.
Tatu, Kifungu cha 4(4) cha Sheria ya 
Utekelezaji wa Haki za Msingi na Wajibu 
kama ilivyorekebishwa hakiendani na Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kukiuka Ibara ya 26(1), 13 (2), na 13 (6) (a) 
ya Katiba. Nne, kifungu cha 4(5) cha Sheria 
ya Utekelezaji wa Haki za Msingi na Wajibu  
kama ilivyorekebishwa  haiendani na Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kukiuka Ibara ya 13(6)(a) na 26(1) ya Katiba. 

Kwa upande wake, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kwa uwakilishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali alipinga maombi hayo 
kwa kudai kuwa hayana msingi wa kisheria 
na yalistahili kufutwa mahakamani hapo.  
Kwa ufupi, kifungu cha 4 cha Sheria ya 
Utekelezaji wa Haki za Msingi na Wajibu 
kama ilivyorekebishwa mwaka 2020 kupitia 
Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali 
Na. 3 kiliongeza vifungu vipya vya Sheria 
ambavyo ni kifungu cha 4(2),4(3),4(4) na 4(5).
Kwanza, Kifungu cha 4(2) kiliigizwa kwenye 
Sheria ili kuweka masharti ya kuzingatiwa 
kabla ya Mahakama Kuu ya Tanzania kukubali 
kesi ya kikatiba  kifugu hiki kinaeleza kuwa, 
pasipo kuathiri masharti ya Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora, maombi chini 
ya kifungu kidogo cha 4(1) cha Sheria hiyo 
hayatapokelewa na Mahakama Kuu isipokuwa 
kama yawe yameambatana na  hati ya kiapo 
inayoeleza ni kwa kiasi gani ukiukaji wa 
masharti ya Ibara ya 12 hadi 29 ya Katiba 
umemgusa Mleta maombi yeye binafsi.
Pili, Kifungu cha 4(3) kinatamka kuwa, 
mtu anayedai haki chini ya Ibara ya 26(2) 
ya Katiba atatakiwa kufuata masharti ya 
Ibara ya 30(3) ya Katiba. Tatu, kwa upande 
mwingine, kifungu cha 4(4) kinaeleza kuwa, 
pale ambapo shauri litafunguliwa   dhidi ya 
Rais, Makamu wa Rais, Waziri Mkuu, Spika, 
Naibu Spika au Jaji Mkuu kwa kitendo au 
kasoro yoyote iliyofanywa katika utekelezaji 
wa majukumu yao, maombi yatapaswa 
kuwasilishwa  tu dhidi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali. Mwisho, kifungu cha 4(5) 
kinaeleza kuwa, Mwombaji atalazimika, kabla 
ya kutafuta nafuu ya kisheria Mahakamani 
chini ya Sheria hiyo, atatakiwa kutafuta 
kwanza suluhu zote mbadala zinazopatikana 
chini ya sheria yoyote nyingine iliyotungwa 
na Bunge. 
Ifahamike kuwa, Ibara ya 13(2) ya Katiba ya 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaeleza 
kuwa, “Ni marufuku kwa sheria yoyote 
iliyotungwa na mamlaka  yoyote katika 
Jamhuri ya Muungano kuweka sharti lolote 
ambalo  ni la ubaguzi ama wa dhahiri au kwa 
taathira yake.”Kwa upande mwingine, Ibara 
ya 13(4) inaeleza kuwa, “Ni marufuku kwa 
mtu yeyote kubaguliwa na mtu au mamlaka 
yoyote inayotekeleza madaraka yake chini ya 
sheria yoyote au katika utekelezaji wa kazi 
au shughuli yoyote ya Mamlaka ya Nchi.” 
Ibara ya 13(6) inasema“Kwa madhumuni 
ya kuhakikisha usawa mbele ya sheria, 
Mamlaka ya Nchi itaweka taratibu zinazofaa 
au zinazozingatia misingi kwamba (a) wakati 
haki na wajibu wa mtu yeyote vinahitaji  
kufanyiwa uamuzi wa mahakama au chombo 
kinginecho kinachohusika, basi mtu huyo 
atakuwa na  haki ya kupewa fursa ya 
kusikilizwa kwa ukamilifu, na  pia haki ya 
kukata rufaa au kupata nafuu nyingine ya  
kisheria kutokana na maamuzi ya mahakama 
au  chombo hicho kingenecho kinachohusika”.  
Ibada ya 26(1) na (2) za Katiba zinaeleza 
kuwa,“(1) Kila mtu ana wajibu wa kufuata 
na kutii Katiba hii na sheria za Jamhuri ya 
Muungano.(2) Kila mtu ana haki, kwa kufuata 
utaratibu uliowekwa na sheria, kuchukua 
hatua za kisheria kuhakikisha hifadhi ya 
Katiba na sheria za nchi”. 
Aidha, ibada ya 30(3) inaeleza kuwa“Mtu 
yeyote anayedai kuwa sharti lolote katika 
Sehemu hii ya Sura hii au katika sheria 
yoyote inayohusu haki yake au wajibu 
kwake,limevunjwa,linavunjwa au inaelekea 
litavunjwa na  mtu yeyote popote katika 
Jamhuri ya Muungano,anaweza kufungua 
shauri katika Mahakama Kuu.”  
Katika kujibu madai hayo, upande wa Serikali 
ulieleza kuwa Vifungu vinavyolalamikiwa 
vya Sheria havikinzani kwa namna yoyote 

na Katiba bali vinakamilisha utekelezaji 
wa masharti ya Ibara ya 26 (2) na 30 (3) 
ya Katiba. Ilielezwa kuwa, vifungu hivyo, 
vinazopingwa havijajaribu kwa namna yoyote 
ile kurekebisha Katiba kupitia mlango wa 
nyuma bali vimeweka masharti anwani ya 
kuzingatia pale mtu anapodai haki yake ya 
kikatiba kwa mujibu wa Ibara ya 12 mpaka 
29 inavunjwa na hapo anapaswa kuwasilisha 
maombi kwa kuunganisha Ibada cha 26 (2)  
na 30 (3). Kanuni za kikatiba za mgawanyo 
wa madaraka; utawala wa sheria na jukumu 
muhimu la mahakama katika utoaji haki 
haijaathiriwa na marekebisho yaliyolalamikiwa 
na zaidi, marekebisho yameweka jukumu 
katika kuhakikisha utaratibu unafuatwa. 
Marekebisho yaliyolalamikiwa yanaendana 
na matakwa ya Mkataba wa kuanzishwa kwa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki; Mkataba wa 
Afrika wa Haki za Binadamu na Watu na 
Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia 
na Kisiasa.  Aidha, kuhusu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kuwa mhusika kwenye  
madai ya ukiukwaji badala ya wakuu wa 
Serikali walioko madarakani, hilo ni takwa 
la katiba na sheria  nyingine za nchi ambapo 
Mwanasheria Mkuu ndiye Mshauri wa Sheria 
wa Serikali na mwakilishi wa Serikali katika 
mashauri yote anayoihusu Serikali.
Baada ya kuchambua hoja za pande zote 
mbili kwenye Shauri hili, mahakama iliamua 
kuyatupilia mbali madai ya Bw. Onesmo 
Olengurumwa. Katika uamuzi huo pamoja na 
mambo mengine, Mahakama ilieleza kuwa, 
Misingi ya katiba, ikisimama peke yake 
inalazimisha kuwa na kanuni za utaratibu kwa 
ajili ya kuwezesha Mahakama kutathimini 
kama ombi lolote lililowasilishwa na raia kudai 
haki ya misingi lina ushahidi. Hivyo, hitaji 
la kuwa na Hati ya Kiapo  chini ya kifungu 
cha 4(2) cha Sheria ya Utekelezaji wa Haki 
za Msingi na Wajibu kama ilirekebishwa 
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Jarida la Wakili Mkuu
mwaka 2020 kupitia Sheria ya  Marekebisho 
ya Sheria Mbalimbali Na. 3 Sheria ya mwaka 
2020 ni muhimu sana ili kuunga mkono 
ombi kwa maana ya kuthibitisha kama ombi 
lililowasilishwa Mahakamani  lina msingi 
kwa kuzingatia viwango vya kawaida vya 
haki za binadamu au ombi halikubaliani na 
kanuni zinazopaswa kuiwezesha Mahakama 
inayosikiliza shauri  kusimamia haki. 
Kwa upande mwingine, Kanuni za katiba 
haziwezi kutekelezwa peke yake bila kuwa 
na kanuni zinazohusu utaratibu ambazo ni 
"kanuni ya chujio la malalamiko yanayohusu 
haki za umma" ambalo takwa la Hati ya 
Kiapo kinachoeleza namna mwombaji binafsi 
alivyathorika na kile anacholalamikia ni moja 
ya chujio linalohitajika chini ya kifungu 
cha 4(2) cha Sheria kwa ajili ya maombi 
au mashauri ya haki za umma. 
Mahakama ilieleza kwenye uamuzi huu 
kuwa, hitaji la kuwa na chujiio la malalamiko 
ya kikatiba linatatumika Kwanza, kuilinda 
Mahakama ili isishughulike na madai sio tu 
yaliyokosa msingi wa kisheria bali yasiyo na 
maslahi ya umma lakini maslahi binafsi na 
ambayo yamewasilishwa kupitia mwamvuli 
ya maslahi ya umma. Pili, Mahakama ilisema 
kuwa, pasipo chujio, itawafanya Waombaji 
wengi wenye madai yenye hisia ovu kupata 
uwezekano wa kuwasilisha Malalamiko kwa 
misingi ya madai ya umma na ambayo siyo 
halisia na yenye maslahi ya umma. Hivyo, 
sio rahisi kwa mahakama ya kutambua nia 
ovu isipokuwa kama kuna hati ya kiapo ya 
kuunga mkono Ombi hilo. Tatu, Mahakama 
iliona kuwa, hati ya kiapo kwenye maombi 
husaidia kuzuia msururu wa kesi ambazo 
zinaweza kuletwa mahakamani pasipo 
kuzingatia maslahi ya umma na hivyo, utaratibu 
uliowekwa na Sheria unatumiwa kusaidia 
mahakama katika kuthibiti mrundikano wa 
kesi usio wa lazima. 

Nne, Mahakama iliona kuwa, hati ya kiapo 
ni takwa la Sheria kwa kuwa Mahakama 
inaposhughulikia kesi ya Katiba inaongozwa 
na Sheria ya Utekelezaji wa Haki za Msingi 
na Wajibu ambapo inatakiwa kutenda haki, 
ndani ya muda unaofaa na kwa uwiano na 
kuangalia gharama. Tano, uchujaji wa kesi 
za madai ya haki za umma kupitia hati ya 
kiapo itaepusha mahakama kushughulika na 
mambo ya msingi ndani ya kesi na badala 
yake itaweza kuondosha kwa haraka mambo 
mengine ambayo hayana msingi. Mwisho, 
Mahakama iliona kuwa, kwa kuwa na hati 
ya Kiapo, itaweza kusaidiwa kupunguza 
muda na gharama kwa wadaawa. 
Mahakama iliafikiana hoja za  Serikali kuwa, 
Sheria ya Utekelezaji wa Haki za Msingi 
na Wajibu inaweka utaratibu wa namna ya 
kusimamia madai ya ukiukwaji wa  haki 
na uhuru chini ya Ibara ya 12-29 ya Katiba 
na ikisomwa na Ibara ya 26 (2) ya Katiba 
inayosimamia maombi ya namna hiyo.
Hivyo, kupitia kifungu cha 4(1) cha Sheria 
ya Utekelezaji wa Haki za Msingi na 
Wajibu, Mwombaji anatakiwa kupimwa 
kama ana haki ya msingi anapowasilisha 
maombi Mahakamani na kuwa ili kugundua 
hili, lazima kuwe na ukweli katika hati ya 
kiapo inayobainisha kiwango cha maslahi 
ya mwombaji kama ushahidi. 
Katika hoja nyingine, Mahakama ilikubaliana 
na hoja za Serikali kuwa kiwango 
kinachohitajika ili kuthibitisha kesi katika 
maombi ya ukiukwaji wa haki za msingi 
chini ya Sheria ya Utekelezaji wa Haki za 
Msingi na Wajibu ni kuonyesha kuna kesi 
ya msingi ya kujibu kwa upande wa Serikali 
pasipo kuacha mashaka na sio kuweka 
mazingira ya makisio ya uwezekano wa 
kuwepo kwa kesi kama ilivyo katika kesi 
za kawaida za madai. 
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Mahakama ilijiridhisha kuwa, marekebisho 
yaliyolalamikiwa yalikusudiwa kuhakikisha 
uzingatiaji wa taratibu katika kudai haki ya 
kikatiba na kulinda kanuni ya mgawanyo 
wa madaraka; utawala wa sheria na jukumu 
muhimu la mahakama katika utoaji haki na 
ziko katika kufuata na kuzingatia matakwa ya 
kimataifa ndani ya Mkataba wa Kuanzishwa 
kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki; Mkataba 
wa Kiafrika kuhusu Binadamu na Haki za 
Watu na Mkataba wa Kimataifa wa Kiraia 
na KisiasaHaki.
Kuhusu kufungua shauri dhidi ya Rais, 
Makamu wa Rais, Waziri Mkuu, Spika, 
Naibu Spika au Jaji Mkuu kwa kitendo au 
kasoro, Mahakama iliamua kuwa, jukumu 
la Mwanasheria Mkuu wa Serikali chini ya 
Katiba, ni Mshauri Mkuu wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhusu 
masuala ya sheria, ikimaanisha kwamba, 
iwapo kuna uamuzi wowote au kutofanya 
kazi kwa  Serikali,Mwanasheria Mkuu 
anawajibika kwa kitendo hicho na hivyo  
analazimika  kutetea kwa mujibu wa Ibara 
ya 59(3) na (4) ya Katiba  na  Sheria ya 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
(Utekelezaji wa Majukumu), [Sura 268 
Marejeo ya Mwaka2019].
Mahakama ilizingatia kwa makini mawasilisho 
ya pande zote mbili juu ya uhitaji kukamilisha 
nafuu nyingine za kisheria kabla ya kufungua 
madai ya Kikatiba kama inavyotakiwa chini 
ya kifungu cha 4 cha Sheria ya Utekelezaji wa 
Haki za Msingi na Wajibu. Mahakama iliona 
kuwa, takwa hilo lilikuwepo katika kifungu 
cha 8(2) hata kabla ya Sheria kurejebishwa.
Mahakama iliona kuwa hata kama kuna 
ukiukaji wa haki za binadamu,  hitaji la 
kukamilisha hatua za kupata nafuu nyingine 
za Sheria kabla ya kwenda Mahakamani ni 
muhimu sana kwa kuwa imejengwa juu ya 
kanuni kwamba Serikali inapaswa kuwa na 

taarifa ya ukiukwaji wa haki za binadamu 
ili kupata fursa kurekebisha ukiukwaji huo 
kabla ya kushtakiwa mbele ya mahakama. 
Katika kesi hiyo, awali, Mahakama ilitamka 
Kanuni zifuatazo za kuzingatiwa pale 
mtu anapowasilishwa shauri la Kikatiba 
Mahakamana Kuu:
A. Sheria inapopingwa, Mahakama huwa 
inalo dhanio kuwa Sheria hiyo ina uhalali 
kikatiba. Kwa hiyo, Mwombaji anayepinga 
uhalali huu anahitajika kuanzisha kesi ya 
msingi juu ya usahihi wa madai juu ya 
uhalali wa Sheria. Mwombaji ni lazima 
aoneshe kwa usahihi, kwa kiwango 
kinachohitajika haki anayodai imekiukwa, 
namna ilivyokiukwa na nafuu anayotafuta 
kwa ukiukaji huo. Kwa maneno mengine, 
kuna dhana ya katiba katika sheria kwamba 
yule anayedai kuwa Sheria ipo kinyume 
cha Katiba ajenge hoja kuthibitisha hilo;
B. Ili kutathmini na kubaini kama masharti 
ya Sheria yanayopingwa ni kinyume na 
katiba, pamoja na mambo mengine vipimo 
vinne muhimu: Moja, ni kutokuwa wazi. 
Kama kifungu cha  4 (2); 4 (3); 4 (4), na 
4 (5) ya Sheria iliyopingwa  vinakinzana 
na maswala ya msingi ya kisera na ya 
kibaguzi na yapo  kiholela. (ii) Mbili, kama 
yanatoa haki tofauti kati ya raia. Hapa 
ni kama vifungu vya 4 (2); 4 (3); 4 (4), 
na 4 (5) vya vinawatofautisha  wananchi 
kibaguzi. Ikiwa ndio, kama matakwa 
hayo yanawafanya kutokuwa sawa mbele 
ya sheria hiyo. (iii) Tatu, ni kama sheria 
hiyo ina uwiano wowote miongoni mwa 
watu au kama masharti hayo yanapitiliza 
matakwa ya Katiba.  (iv) Nne, kama vifungu 
husika vinazingatia haki za binadamu  
vinavyokusudiwa kwa pamoja na mambo 
mengine Mkataba wa Afrika wa Binadamu 
na Haki za Watu na Mkataba wa Kimataifa 
wa Haki za Kiraia na Kisiasa.
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